hoi ve hinh thuc ke toan, ..

• Thread starter Chau Minh Tran
  • Ngày gửi
C

Chau Minh Tran

Guest
Chao cac ban
Người bà con gần nhất có thể(anh trai) của mình vừa thành lập cty cổ phần,Là công ty xây dựng cầu đường, có khoảng vài chục công nhân, mỗi công trình được hoàn thành trong khoảng vài ba tháng....
mình hiện chưa ra trường nhưng lại "được giao cho côg việc kế toán Mình thấy rất ngờ nghệch và không tự tin chút nào MÌnh có rất nhiều thắc mắc như:
- nên sử dụng hình thức sổ kế toán nao?
- các tài sản như TSCĐ, ccdcụ trước đây(trước khi thanh lập công ty anh mình đã hoạt độngtrong lĩnh vực này với tư cách là nhân viên của một công ty XD khac) chưa khấu hao hết thì phải ghi nhận như thế nao
Các quỹ như phúc lợi ... phải lập sao....
Các bạn nào biết về vấn đề này giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
48
Hanoi
Chau Minh Tran nói:
Chao cac ban
Người bà con gần nhất có thể(anh trai) của mình vừa thành lập cty cổ phần,Là công ty xây dựng cầu đường, có khoảng vài chục công nhân, mỗi công trình được hoàn thành trong khoảng vài ba tháng....
mình hiện chưa ra trường nhưng lại "được giao cho côg việc kế toán Mình thấy rất ngờ nghệch và không tự tin chút nào MÌnh có rất nhiều thắc mắc như:
- nên sử dụng hình thức sổ kế toán nao?
- các tài sản như TSCĐ, ccdcụ trước đây(trước khi thanh lập công ty anh mình đã hoạt độngtrong lĩnh vực này với tư cách là nhân viên của một công ty XD khac) chưa khấu hao hết thì phải ghi nhận như thế nao
Các quỹ như phúc lợi ... phải lập sao....
Các bạn nào biết về vấn đề này giúp mình với
Theo tôi bạn chưa ra trường thì không nên đứng ra làm kế toán một mình ( hoặc làm người phụ trách kế toán) bạn nên khuyên người thân giai đoạn này nên thuê một kế toán cứng vào làm ( kể cả chỉ là làm một thời gian) họ sẽ giúp bạn hoàn thiện các khâu ban đầu và đối với bạn thì cũng sẽ học hỏi được nhiều trong thực tiễn.

C

Chau Minh Tran

Guest
Cảm ơn lời khuyên của bạn .
Mình cũng nghĩ như bạn.
Nhưng mình vẫn muốn thử....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hi bạn,
Hoan nghênh tinh thần dũng cảm của bạn, nếu bạn có tinh thần như thế thì thường xuyên post câu hỏi lên trang wed này để những người có kinh nghiệm trả lời bạn.

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên dung một trong 2 hình thức: Nhật ký chung hoặc là Chứng từ ghi sổ.

Nhưng 2 hình thức này cơ bản có sự khác biệt như sau:
1. nhật ký chung
Tất cả những nghiệp vụ phát sinh đều được ghi nhận theo trình tự thời gian. và đều ghi nhận vào nhật ký chung. Từ sổ nhật ký chung này bạn có thể làm sổ chi tiết hay sổ cái.
Sổ nhật ký chung dc đa số doanh nghiệp sử dụng, và nó cũng có ưu điểm là các phần mền kế toán đều viết rất tốt hình thức này
2. Chứng từ ghi sổ.
Đây là hình thức dùng cho những doanh nghiệp có những nghiệp vụ phát sinh tương tự nhau, phát sinh nhiều lần. Những nghiệp vụ giống nhau này thì ghi nhận vào Chứng từ ghi sổ đặc trưng đó. Từ đó vào sổ tổng hợp chừng từ ghi sổ.
Tuy nhiên hình thức này nên sử dụng cho những doanh nghiệp có những nghiệp vụ phát sinh nhiều. nhưng những nghiệp vụ phát sinh khác nhau thì ít. Thì hình thức này rất ưu điểm.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Về trích các quỹ thì như sau:
cty anh bạn là một công ty TNHH đúng không và mới thành lập do đó chưa cần phải quan tâm đến việc trích các quỹ vội. Tuy nhiên việc trích lập các quỹ đều dựa vào Luật kế toán và các chuẩn mực.
Ví dụ: Trích quỹ trợ cấp mất việc làm: thì phải từ 1% đến 3% Tổng quỹ lương.

Về Tài Sản Cố Định và Công Cụ Dụng cụ bạn chưa nói rõ về trường hợp công ty của bạn nên rất khó trả lời.
Nếu là Tài sản mà anh bạn đã có và đã sử dụng không có hóa đơn chứng từ gì, thì anh bạn nên góp vốn (bằng biên bản) của những TÀI SẢN, CCDC, Tuy nhiên việc thực hiện này cùng khá rườm rà đấy.

Trên thực tế có rất nhiều người thành lập công ty mà TsCD và CCDC đã có trước thì họ vẫn chấp nhận bỏ ngoài sổ sách và không khấu hao gì cả, xem như nó không tồn tai.

S

sangtaoviet

Guest
7/1/05
2
0
1
42
ha noi
Chào các bạn
Minh mới thành lập một công ty phần mềm. Do nguồn lực có hạn không thể thuê riêng kế toán cho nên minh phải tự làm.
Rất các bạn tư vấn cho mình xem nên làm những công việc gì khi bắt đầu:
Hiện tại mình mới có
ĐKKD
con dấu và MST
Đi làm thủ tục mua hóa đơn mà bị hành kinh quá.
Mình ở hà Nội
Rất mong sự giúp đỡ của các bạn, các anh chị

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Chắc bạn đã gặp cán bộ thuế quản lý công ty của mình rồi? Đó cũng là một bước.

- Đã kê khai thuế TNDN tạm nộp đến hết năm, thuế GTGT trong tháng chưa?

- Đã nộp thuế TNDN, thuế Môn bài chưa?

- Nếu người ta có hành khi mua HĐ thì cố mà chịu cho xong việc nhé! Cứ nhờ cán bộ quản lý tác động vào là nhanh thôi.

- Khi đã xong hết những công việc ở trên thì bạn hãy sắn tay vào lựa chọn Hệ thống kế toán của DN: chứng từ, tài khoản, sổ sách, phương pháp...

C

Chau Minh Tran

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
- Chắc bạn đã gặp cán bộ thuế quản lý công ty của mình rồi? Đó cũng là một bước.

- Đã kê khai thuế TNDN tạm nộp đến hết năm, thuế GTGT trong tháng chưa?

- Đã nộp thuế TNDN, thuế Môn bài chưa?

- Nếu người ta có hành khi mua HĐ thì cố mà chịu cho xong việc nhé! Cứ nhờ cán bộ quản lý tác động vào là nhanh thôi.

- Khi đã xong hết những công việc ở trên thì bạn hãy sắn tay vào lựa chọn Hệ thống kế toán của DN: chứng từ, tài khoản, sổ sách, phương pháp...

Bác Tú anh à!
Bác noisao đấy chứ cái Hệ thống kế toán của DN: chứng từ, tài khoản, sổ sách, phương pháp.. phải kê khai đầy đủ và nộp cùng lúc với lập doanh thu tạm nộp mà. HN thế nào em khôngbiết nhưng cq thế GV thì không làm khó khăn gì cho DN nhiều! :dzo:

C

Chau Minh Tran

Guest
AC3K nói:
Về trích các quỹ thì như sau:
cty anh bạn là một công ty TNHH đúng không và mới thành lập do đó chưa cần phải quan tâm đến việc trích các quỹ vội. Tuy nhiên việc trích lập các quỹ đều dựa vào Luật kế toán và các chuẩn mực.
Ví dụ: Trích quỹ trợ cấp mất việc làm: thì phải từ 1% đến 3% Tổng quỹ lương.

Về Tài Sản Cố Định và Công Cụ Dụng cụ bạn chưa nói rõ về trường hợp công ty của bạn nên rất khó trả lời.
Nếu là Tài sản mà anh bạn đã có và đã sử dụng không có hóa đơn chứng từ gì, thì anh bạn nên góp vốn (bằng biên bản) của những TÀI SẢN, CCDC, Tuy nhiên việc thực hiện này cùng khá rườm rà đấy.

Trên thực tế có rất nhiều người thành lập công ty mà TsCD và CCDC đã có trước thì họ vẫn chấp nhận bỏ ngoài sổ sách và không khấu hao gì cả, xem như nó không tồn tai.

Phù…! lâu ngày quá chừng , dạo này mình lười biếng quá nên có phần thất lễ với các bác trên Web này, Cảm ơn ý kiến của AC3K,mình cảm ơn bạn rất nhiều Song mình không dám nhận lời “khen dũng cảm” của bạn đâu! Mình chỉ muốn học hỏi (qua thực tế) xem các mức phạt của cơ quan thuế khi KT làm sai sổ sách ntnào thôi, chứ dũng cảm thì có lẽ ko có đâu!

Mình đang phân vân không biết chọn kỳ kế toán dài bao nhiêu, 1 tháng, 3 tháng,.. bởi lẽ các công ty xây dựng thường chỉ có doanh thu khi đã hoàn thành công trình, không biết nếu kỳ kế toán khác 1 tháng thì liệu có gặp rắc rối gì với “lệ làng” không…và nếu chọn 1 tháng thì có bị vấp phải những khó khăn do đặc thù của ngành XD không?!
Về TSCĐ, CCDC,.. mình đã thống nhất với anh mình là coi như không có để đỡ rắc rối thủ tục. Nhưng điều 14, chương 1_ những quy định chung của LKT 03/2003/QH11 lại viết: nghiêm cấm để ngoài sổ kế toán TS của đơn vị kế toán…(thực ra mình cũng biết luật là một chuyện, thực tế lại là chuyện khác, Nhưng mình đang trong thời gian học hỏi nên muốn thỉnh giáo cho tận tường…)

P/s Ngay từ dòng đầu mình đã nói đó là cty cổ phần rồi vậy mà bạn còn hỏi: “cty anh bạn là một công ty TNHH đúng không”. Hic! Tức chết đi được !

:dzo:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em ở Hà Nội, đã từng đi làm rồi, những cái gọi là nằm trong Hệ thống kế toán của DN không bắt buộc phải nộp cho cơ quan thuế bác ạ.

À bác này! Doanh thu tạm nộp là thế nào? Chỉ có thuế TNDN tạm nộp thôi.

Chau Minh Tran nói:
Bác noisao đấy chứ cái Hệ thống kế toán của DN: chứng từ, tài khoản, sổ sách, phương pháp.. phải kê khai đầy đủ và nộp cùng lúc với lập doanh thu tạm nộp mà.

T

tunglinh

Guest
18/11/04
9
0
1
TPHCM
To Vo Vinh Nam
Công ty em làm vừa mới thành lập (sản xuất đồ gỗ và xây dựng dân dụng), trc khi thành lập Gđ đã nhận công trình nhưng đứng tên là cty khác, bây giờ công trình hoàn thành và cty cũng đã đi vào hoạt động , sếp muốn đưa công trình này vào Cty để xuất hoá đơn và không phải dính dán đến cty kia,cho em hoi như vậy có được ko?

T

tunglinh

Guest
18/11/04
9
0
1
TPHCM
Hợp đồng xây dựng

To Vo Vinh Nam
Công ty em làm vừa mới thành lập (sản xuất đồ gỗ và xây dựng dân dụng), trc khi thành lập Gđ đã nhận công trình nhưng đứng tên là cty khác, bây giờ công trình hoàn thành và cty cũng đã đi vào hoạt động , sếp muốn đưa công trình này vào Cty để xuất hoá đơn và không phải dính dán đến cty kia,cho em hoi như vậy có được ko?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hi ban,
Bạn To Cho Bac Vo Vinh Nam thì bác VVN trả lời bạn nhé.

C

Chau Minh Tran

Guest
Hi "chú" Tu Anh!

Chú có tính phong cách của một nghệ sỹ đó!

Không giám làm cho chú hiểu là anh "múa rìu" qua mắt chú , Nhưng thực tế là anh thấy vậy mà. Trong hồ sơ nộp cq thuế hôm trước có yêu cẩu như vậy+ anh thấy vậy là đúng chứ! (chú cho anh hoinếu không nộp cho thuế thì nộp cho ai đậy nhỉ, Nếu thuế không biết mình tính chi phí VD như khấu hao theo cách nào thì làm sao có thể kiểm tra xem chi phí của DN như vậy là dúng hay ko!)

P/s
Mìnhđã sử dụng cụm từ " doanh thu tạm nộp sao " Để xem lại xem nào .Ừ nhỉ Có lẽ mình đã viết nhầm "thu nhập tạm tính" Mà cũng có thể mình chẳng hiểu gì về cụm từ này suất. Cứ viết đại có đúng thì đúng, ko đúng thì có người sửa sai để còn học hỏi mà!

Are you ok?!

C

Chau Minh Tran

Guest
AC3K nói:
hi ban,
Bạn To Cho Bac Vo Vinh Nam thì bác VVN trả lời bạn nhé.

To "riêng" bác AC3K + các bác khác!
Bác nào có hệ thống tài khoản chi tiết của DN XD_dặc biệt là xây dựng cầu đường cho em một bản để tham khảo được không!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Bạn này ăn nói tợn quá nhỉ. Chị Tú Anh năm nay đã 26 tuổi rùi, bạn phải xưng hô cho đúng nhé.
Không hiểu bạn sẽ kê khai và nộp cái bạn gọi là Hệ thống kế toán như thế nào đây. Bạn liệt kê từng chứng từ cho thuế xem à? vân vân và vân vân
Hơn nữa bạn cần phải phân biệt được doanh thu và lợi nhuận.

C

Chau Minh Tran

Guest
xungdanhanhhung nói:
Bạn này ăn nói tợn quá nhỉ. Chị Tú Anh năm nay đã 26 tuổi rùi, bạn phải xưng hô cho đúng nhé.
Không hiểu bạn sẽ kê khai và nộp cái bạn gọi là Hệ thống kế toán như thế nào đây. Bạn liệt kê từng chứng từ cho thuế xem à? vân vân và vân vân
Hơn nữa bạn cần phải phân biệt được doanh thu và lợi nhuận.

Em chẳng biết bác ạ! Có câu "cung kính chi bằng tuân mệnh". Rõ ràng bác Anh tú đã xưng "em, bác" trước mà!!!!!!!!!!!Nhưng cũng Sory bác Anh Tú nha.
(Song với cách thể hiện của bác ấy thì em nghĩ đó là một bác trai chứ, sao lại chị Anh tú!?)
Em ko nói phải liệt kê tường chứng từ nhưng phải khai với bên thuế về....ví dụ như là hình thức sổ kế toán nào, phương pháp khấu hao nào...

Em đang nói đến thu nhập dự tính Nhưng bác nói:
"Hơn nữa bạn cần phải phân biệt được doanh thu và lợi nhuận"
Bác nói vậy là sao? Em không hiểu! Em đã làm cho bác hiểu là em không phân biệt được DT và lợi nhuận sao?!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em đã nói với bác roài! Em ở Hà Nội. Em chỉ nói cho bác biết kinh nghiệm của em khi em ở Hà Nội thôi: không thấy cơ quan thuế yêu cầu những cái đó.

Trong TP. Hồ Chí Minh thì khác, cơ quan thuế trong đó quản lý khá chặt. Họ yêu cầu những gì thì bác cứ làm theo, có chết ai đâu?

Chau Minh Tran nói:
Không giám làm cho chú hiểu là anh "múa rìu" qua mắt chú , Nhưng thực tế là anh thấy vậy mà. Trong hồ sơ nộp cq thuế hôm trước có yêu cẩu như vậy+ anh thấy vậy là đúng chứ! (chú cho anh hoinếu không nộp cho thuế thì nộp cho ai đậy nhỉ, Nếu thuế không biết mình tính chi phí VD như khấu hao theo cách nào thì làm sao có thể kiểm tra xem chi phí của DN như vậy là dúng hay ko!)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chau Minh Tran nói:
Em chẳng biết bác ạ! Có câu "cung kính không bằng tuân mệnh". Rõ ràng bác Anh tú đã xưng "em, bác" trước mà!!!!!!!!!!!Nhưng cũng Sory bác Anh Tú nha.
(Song với cách thể hiện của bác ấy thì em nghĩ đó là một bác trai chứ, sao lại chị Anh tú!?)
Bác thông cảm nhé! xungdanhanhhung qúy em quá nên cứ nói loạn thế thôi, tung hỏa mù chút ấy mà. Là cái gì thì em cũng nhận tuốt tuồn tuột. Tên, tuổi, giới tính cũng chẳng quan trọng; miễn sao chúng ta giúp được gì cho nhau thôi, phải không bác?

Chau Minh Tran nói:
Em đang nói đến thu nhập dự tính Nhưng bác nói:
"Hơn nữa bạn cần phải phân biệt được doanh thu và lợi nhuận"
Bác nói vậy là sao? Em không hiểu! Em đã làm cho bác hiểu là em không phân biệt được DT và lợi nhuận sao?!
Bác vẫn chưa biết doanh thu là sao và lợi nhuận là sao hả? Nghe em đây này, nôm na cho dễ hiểu thôi, chứ không i sì như trong sách vở đâu nhá!

- Doanh thu: là khoản thu được từ việc bán hàng hóa, sản phẩm; cung cấp lao vụ, dịch vụ cho khách hàng.

- Lợi nhuận: là khoản dôi ra từ doanh thu sau khi đã trừ các khoản chi phí

Nếu vẫn còn hơi khó hiểu với bác thì bác lôi ngay mẫu Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh (ở trong Báo cáo tài chính) ra xem các chỉ tiêu và công thức, hiểu nôm na theo công thức cũng được.

C

Chau Minh Tran

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Bác vẫn chưa biết doanh thu là sao và lợi nhuận là sao hả? Nghe em đây này, nôm na cho dễ hiểu thôi, chứ không i sì như trong sách vở đâu nhá!

.

Em đã làm cho bác hiểu là em không phân biệt được DT và lợi nhuận sao?!

Ps em chi du lieu linh de xung "anh","chu" voi bac mot lan thoi
Cam on thien chi cua bac!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA