Giảm Giá Hàng Bán đối với hàng Xuất khẩu

• Thread starter mysterman
  • Ngày gửi
mysterman

mysterman

Guest
Kính chào các đồng chí!

Giúp em gấp!

Cty em đang kẹt 1 chuyện khó giải quyết như sau: "Cty em sản xuất hàng xuất đi Pháp, do hàng kém phẩm chất, bên Pháp yêu cầu giảm giá hàng bán (nếu ko học trả hàng), Cty em OK luôn, nhưng giấy tờ XK đã làm xong ko điều chỉnh đc + thời gian xuất hàng gấp (hàng đã xuất đi rồi)" giờ em fải múa làm sao cho hợp lý hợp lệ đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TruongQuocPhong

Guest
9/8/05
17
0
0
46
HCM City, Vietnam
Chao mysterman,
Vì hàng đã xuất đi, và thủ tục xuất khẩu cũng đã hòan tất. Theo tôi, Công ty bạn làm một công văn trả lời nội dung là đồng ý giảm giá hàng bán và hỏi ý kiến cán bộ quản lý thuế của bạn xem cần bổ sung những thủ tục gì để bạn ghi giảm doanh thu không.

Chúc bạn vượt qua khó khăn này.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
mysterman nói:
Kính chào các đồng chí!

Giúp em gấp!

Cty em đang kẹt 1 chuyện khó giải quyết như sau: "Cty em sản xuất hàng xuất đi Pháp, do hàng kém phẩm chất, bên Pháp yêu cầu giảm giá hàng bán (nếu ko học trả hàng), Cty em OK luôn, nhưng giấy tờ XK đã làm xong ko điều chỉnh đc + thời gian xuất hàng gấp (hàng đã xuất đi rồi)" giờ em fải múa làm sao cho hợp lý hợp lệ đây?
Các thủ tục giấy tờ đã làm xong rồi thì thôi, bạn cứ yêu cầu bên Pháp thanh toán bình thường đồng thời yêu cầu bên pháp làm cái Invoice với nội dung phí sửa chữa hàng, căn cứ vào đây bạn trả tiền cho bên Pháp, thế là xong.
Cheers,

T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
anh chị ơi ,cho em hỏi tí nhé. doanh nghiệp em chuyên kinh doanh về giải phóng mặt bằng các công trình xây dựng,ví dụ như san lấp ,giải toả,trong quá trình thực hiện chúng em có ký hợp đồng với bên A,vậy thì doanh thu mà công ty em thu được mình hoạch toán vào tài khoản nào anh chị nhỉ?mong anh chị giúp em vơii,em mói ra trường và mới ạp dụng vào thực tế nên ko hiểu vấn đề này lắm,cám ơn anh chị nhiều nhé

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To Mysterman: Doanh nghiệp minh khi tiến hành giảm giá cho khach hàng thi thường yêu cầu khách hàng phát hành DEBIT NOTE, trên đó ghi rõ nguyên nhân giảm giá, số tiền, cho invoice nào. Căn cứ vào DN này, mình tiến hành bù trừ công nợ và ghi giảm doanh thu. Đương nhiên phải phát hành hoá đơn đỏ cho số hàng giảm giá này như bình thường.
To tuannhupham: Nếu doanh thu của công ty có được từ những hoạt động trên đăng ký kinh doanh thì bạn ghi nhận doanh thu, nếu ko có trong đăng ký kinh doanh thì ghi nhận là doanh thu khác

T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
em cũng biết là đưa vào doanh thu nhưng mà mình đưa vào tài khoản nào nhỉ,đưa vào 511 hay là 515 hay là tài khoản khác //

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đưa vào Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ - TK 511.

tuannhupham nói:
em cũng biết là đưa vào doanh thu nhưng mà mình đưa vào tài khoản nào nhỉ,đưa vào 511 hay là 515 hay là tài khoản khác //

T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
cám ơn chị tú oanh nhiều

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
tuannhupham nói:
anh chị ơi ,cho em hỏi tí nhé. doanh nghiệp em chuyên kinh doanh về giải phóng mặt bằng các công trình xây dựng,ví dụ như san lấp ,giải toả,trong quá trình thực hiện chúng em có ký hợp đồng với bên A,vậy thì doanh thu mà công ty em thu được mình hoạch toán vào tài khoản nào anh chị nhỉ?mong anh chị giúp em vơii,em mói ra trường và mới ạp dụng vào thực tế nên ko hiểu vấn đề này lắm,cám ơn anh chị nhiều nhé
To tuannhupham:
Xin phép lưu ý thêm cho bạn vì có lẽ bạn chưa có kinh nghiệm! Đưa vào 511 như Tú Anh nói rồi, đơn giãn quá! Nhưng trong lĩnh vực thi công cơ sở hạ tầng, bạn phải chú ý hạch toán chi phí của nó nhé vì rất dễ đưa vào những chi phí không có hóa đơn chứng từ hợp lệ. Nhất là mấy công ty sử dụng nhiều xe-máy đứng tên cá nhân mà không đứng tên công ty, chi phí xăng dầu bạn đưa vào cán bộ thuế xuất toán cái vèo là chết đấy. Có nhiều cách để hợp thức nhưng đối với kế toán mới ra trường thì khá phức tạp đấy.
Bạn thử kiểm tra xem mấy cái này:
- Xe cộ cty đang sử dụng đứng tên ai, có hợp đồng thuê không, có hóa đơn thuê xe-máy không!
- Công ty có quan hệ tốt với mấy cây xăng để xin thêm hóa đơn không!
- Mấy vật liệu để san lấp như cát, đất... híc híc, cực kỳ khó kiếm hóa đơn, bạn xử lý thế nào rồi!
Hope that help!

T

tuyenbuisaigon

Guest
16/4/11
6
0
0
Tp.HCM
Các thủ tục giấy tờ đã làm xong rồi thì thôi, bạn cứ yêu cầu bên Pháp thanh toán bình thường đồng thời yêu cầu bên pháp làm cái Invoice với nội dung phí sửa chữa hàng, căn cứ vào đây bạn trả tiền cho bên Pháp, thế là xong.
Cheers,

Bạn ơi cho hỏi vậy hạch toán phí sửa chữa hàng này như thế nào, giúp mình với mình, cảm ơn nhiều.

T

tuyenbuisaigon

Guest
16/4/11
6
0
0
Tp.HCM
Bạn Cheers ơi cho mình xin hỏi nếu bên nước ngoài xuất hóa đơn với lý do sữa chữa hàng thì có chịu thuế nhà thầu không?
Rất mong bạn trả lời giúp vì mình chuẩn bị quyết toán.
Hoặc bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này trả lời giúp.

Cheers,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA