Vướng mắc trong QT thuế TNCN 2009

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Các ban oi cho mình hỏi chút nhé. Với những người không có MST TNCN thì làm mẫu nào nhỉ

Các bạn ơi có phải những người thu nhập dưới 4 triệu không phải làmquyết toán thuế ? cũng không cần phải mở MSTCN cho họ như vậy cõ được không

Bạn xem bài 175, tôi có nêu trường hợp tương tự rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Các ban oi cho mình hỏi chút nhé. Với những người không có MST TNCN thì làm mẫu nào nhỉ

Tuỳ vào hợp đồng lao động của họ, nếu họ ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì để họ ở mấu 05AKK, nều họ không ký HĐLĐ hoặc HĐ dưới 3 tháng thì khai ở mẫu 05BKK

Các bạn ơi có phải những người thu nhập dưới 4 triệu không phải làmquyết toán thuế ? cũng không cần phải mở MSTCN cho họ như vậy cõ được không

dẫu thu nhập chỉ là 1tr thì cũng phải QT, tất cả các cá nhân khi đế tuổi lao động đều sẽ phải có MST TNCN. Đó là hướng dẫn của cục thuế, cũng là quyết tâm của họ.

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Chào các anh chị.
Bây giờ em mới làm QTT TNCN nhưng k biết phải bắt đầu từ đâu. Em có đọc thông tư rồi nhưng k hiểu lắm. Các anh chị có thể nói cho e biết quy trình làm QTT từ đầu, các mẫu biểu cần có khi QTT gồm những gì k ạ? Công ty em đã xin cấp MST cá nhân cho 1 số lđ, 1 số thì chưa. Kế toán cũ đã làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN quý 3 và quý 4 năm ngoái. Sắp hết hạn nộp rồi mà e chưa biết làm thế nào cả. Các anh chị làm rồi chỉ bảo cho em vơi nhé. Em cám ơn nhiều.

Trước tiên bạn phải chọ phần mềm để QT, có thể dùng "Hỗ trợ QT thuế TNCN 1.1" hoặc "HTKK 2.5.1". Nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì bạn nên dùng "HTKK 2.5.1"

Sau khi chọn được phần mềm rồi thì tiến hành kê khai. Doanh nghiệp thì khai mẫu 05KK, cá nhân tự QT thì khai mẫu 09KK. Khi bạn làm QT thế TNCN cho DN cần lưu ý, với các cá nhân không ký hợp đồng lao động tại DN hoặc hợp đồng dưới 3tháng thì kê trên phụ lục 05BKK của tờ khai 05KK. Với các cá nhân có hợp đồng lao động từ 3thàng trở lên thì bạn kê trên phụ lục 05AKK của tờ khai 05KK.

Bạn chỉ cần kê hai phụ lục 05A và 05B thì phần mềm sẽ tự động vào tờ khai 05KK. Khi khai phụ lục 05AKK bạn lưu ý:
Với các cá nhân có MST bạn ghi MST của họ vào chỉ tiêu 06, nếu họ không có MST bạn buộc phải ghi SCMT của họ vào chỉ tiêu 07, mỗi cá nhân buộc phải có 1 trong 2 chỉ tiêu này. Với các cá nhân mà bạn không có cả CMT lẫn MST thì bạn phải cho sang phụ lục 05BKK.

Ở chỉ tiêu 08 bạn ghi tổng thu nhập mà DN đã trả cho cá nhân đó từ tháng 7/2009 đến tháng 12/2009.
chỉ tiêu 09 là số người phụ thuộc và chỉ tiêu 10 là tổng số tháng giảm trừ cho người phụ thuộc. VD một cá nhân có 2 người phụ thuộc. Một người được tính giảm trừ từ tháng 3/2009, một người được tính giảm trừ từ tháng 9/2009. Khi đó do ta chỉ QT từ tháng 7/2009 nên tổng số tháng tính giảm trừ sẽ là 10 tháng.
Các chỉt iêu 11,12 nếu có phát sinh ghi bình thường. Chỉ tiêu 13 là tổng thu nhập của cá nhân được trả khi làm việc tại vùng kinh tế, nếu DN bạn không PS thì để trống. Chỉ tiêu 14 là tổng số thuế đã khấu trừ cảc cá nhân đó trong năm.

Có một cột là "Quyết toán tại CQCT", Với các cá nhân chỉ có nguồn thu nhập duy nhất tại DN thì DN yêu cầu cá nhân đó làm ủy quyền để DN quyết toán hộ. Khi đó bạn tích vào cột này cho cá nhân đó.

Với 05BKK bạn làm tương tự, sau khi khai xong hai phụ lục bạn ghi lại thì hệ thống sẽ tự động lên 05KK. Sau khi làm xong bạn có thể in trực tiếp từ phần mềm sau đó kết xuất ra một file để gửi cho CQT.

Chúc bạn thành công!!

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Mình đã làm QT thuế TNCN 2009 trên HTKK 2.5.1, nhưng:

MST của một vài cá nhân ở bảng 05B/KK báo đỏ, trong khi cũng MST đó ở bảng 05A/KK thì ko báo đỏ ( Chú thích: đó là những cá nhân cho công ty vay vốn, nên phải kê ở cả 2 bảng 05A và 05B)

Mình đã kiểm tra lại MST của các cá nhân đó rùi, ko vấn đề gì cả.

Có ai bit, giúp mình với. huhu.....:wall:

P

pxuan

Sơ cấp
4/1/10
11
0
1
Hà Nội
Quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Chào các thành viên trong diễn đàn, cho mình hỏi về cách quyết toán thuế TNCN:
-Quyết toán thuế TNCN năm 2009 được tính từ ngày 01/07/2010 đến hết ngày 31/12/2009. Như vậy những người lao động (không thuộc diện chịu nộp thuế TNCN) nghỉ trước ngày 01/07/2009 thì không cần làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với những lao động đó có được không?
- Công ty có lao động dưới 10 người có cần đăng ký bảng lương với cơ quan thuế không? nếu đăng ký thì cần những thủ tục gì.

S

stupid0089

Trung cấp
10/11/09
56
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các bạn!
Tớ thấy trong BCTC, mục "Phải trả người lao động" là 28tr. Giờ tớ làm cái Bảng thanh toán tiền lương từ tháng 9 đến tháng 12, sao cho tổng lương phải trả là 28 tr (lương cho GĐ và 1 nhân viên), rồi quyết toán thuế TNCN phải không các bạn?
Giúp tớ với, sắp đến hạn nộp Quyết toán rồi. Tớ đang lo lắm.[/QUOTE

bạn nói đúng rùi đó,hjhj. C.ty tớ cũng gặp trường hợp như bạn nên phải coi trong BCTC xem khoản trả cnv là bao nhiu rùi kê vào 2.5.1

Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cá nhân cho công ty vay vốn. Năm 2009, được nhận lãi thì miễn không phải kê khai.
Nếu nhận ứng trước lãi của năm 2010 và các năm về sau thì khai vào mẫu 06KK-TNCN và Bảng kê 06A/BK-TNCN.
Tờ khai 05KK/TNCN chỉ khai phần thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công.

D

duonghangnga

Guest
21/12/07
14
0
0
ha dong
Thì kê khai những người đó vào mẫu 05BKK trong HTKK quyết toán tiền lương 1 tháng 12.

Cho em hỏi thêm với bác kế toán già ngân:

Công ty em cũng mới thành lập, nhưng mới chỉ mở ra chưa hoạt động, Chưa phát sinh chi phí về lương cuối năm em cũng làm công văn xin quyết toán thuế TNDN sang năm sau.Chi phí của doanh nghiệp chỉ có tiền thuế môn bài mà thôi. Vậy em có phải làm quyết toán thuế TNCN ko?Thanks bác nhiều

Sửa lần cuối:
L

linhktd

Guest
12/10/09
1
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các bạn!
Tớ thấy trong BCTC, mục "Phải trả người lao động" là 28tr. Giờ tớ làm cái Bảng thanh toán tiền lương từ tháng 9 đến tháng 12, sao cho tổng lương phải trả là 28 tr (lương cho GĐ và 1 nhân viên), rồi quyết toán thuế TNCN phải không các bạn?
Giúp tớ với, sắp đến hạn nộp Quyết toán rồi. Tớ đang lo lắm.
Đúng rồi bạn ơi. Bạn vào 2.5.1 kê khai tên, cmnd, thu nhập chịu thuế (tính tổng từ tháng 9 đến tháng 12),...của giám đốc và nhân viên. Thế là xong. In thêm bìa hồ sơ quyết toán nữa (cũng trong 2.5.1).

H

hoahong0109

Sơ cấp
18/12/09
18
0
0
TPHCM
cac bác ơi, giúp em với!!!!!!!!
công ty em khi kí hợp đồng lao động, tiền bảo hiểm cty trả vào lương công nhân tự đóng.
Khi nộp quyết toán, cơ quan thuế k chịu, kêu là phải có mẫu đăng ký sử dụng lao động với sở LĐ & TB xã hội mới nhận. nếu không có thì phải nộp sang mẫu 5B
mình thu của công nhân theo biuể thuế lũy kế từng phần rồi
giớ nói phải nộp mẫu 5B thì chết, sao mà thu lại tiền được
giúp em với các bác ơi! thanks

H

hoahong0109

Sơ cấp
18/12/09
18
0
0
TPHCM

làm vào phần mềm 2.5.1
trước tiên copy mẫu eexcel theo mẫu 05/KK - TNCN ( 2 bảng 05A/BK - TNCN, 05B/BK - TNCN) và làm theo hướng dẫn
tải vào phần mềm
kết xuất rồi gửi file qua mạng

T

trinhquan7

Guest
Quyết toán thuế tncn cho giám đốc công ty tnhh một thanh viên

Công ty mình là công ty tnhh 1 thành viên giám đốc không lĩnh lương hàng tháng. vậy mình tính thuế TNCN làm sao cho giám đốc. Ai biết chỉ mình cách tính với. :wall:
Xin Cảm ơn !

A

anhpham

Guest
26/4/05
6
0
0
47
TP.Ho Chi Minh
Chào các anh chị,

Theo thông tư 84 thì:

2.2. Các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công bao gồm:

....

d) Các khoản trợ cấp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Bộ luật Lao động:
- Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
- Trợ cấp một lần khi sinh con, nhận con nuôi.
- Trợ cấp do suy giảm khả năng lao động.
- Trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng.
- Các khoản trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thất nghiệp.
- Các khoản trợ cấp khác do Bảo hiểm xã hội trả.

Luật lao động

Điều 144
1- Trong thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật này, người lao động nữ đã đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp bảo hiểm xã hội bằng 100% tiền lương và được trợ cấp thêm một tháng lương, đối với trường hợp sinh con lần thứ nhất, thứ hai.

"Các khoản trợ cấp khác do bảo hiểm xã hội chi trả" như vậy tiền trợ cấp thai sản, ốm đau có được miễn thuế TNCN không ạh?

Thanks các anh chị

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Công ty mình là công ty tnhh 1 thành viên giám đốc không lĩnh lương hàng tháng. vậy mình tính thuế TNCN làm sao cho giám đốc. Ai biết chỉ mình cách tính với. :wall:
Xin Cảm ơn !

Giám đốc công ty TNHH MTV (cá nhân) giống chủ DNTN, MST của giám đốc công ty TNHH MTV này là MST của công ty. Do đó sẽ chỉ chịu nộp thuế TNDN, thuế GTGT hoặc thuế NK, thuế TTĐB (nếu có) thôi. Với lại như bạn nói ông ấy có lĩnh lương đâu mà phải quyết toán TNCN cho ông đó.

G

girl2h1984

Guest
5/11/09
16
0
0
Thái Bình
Giám đốc công ty TNHH MTV (cá nhân) giống chủ DNTN, MST của giám đốc công ty TNHH MTV này là MST của công ty. Do đó sẽ chỉ chịu nộp thuế TNDN, thuế GTGT hoặc thuế NK, thuế TTĐB (nếu có) thôi. Với lại như bạn nói ông ấy có lĩnh lương đâu mà phải quyết toán TNCN cho ông đó.
Chào bạn, mình mới vào làm ở cty được hơn 1 tháng nay và chưa nhận bàn giao của anh kế toán trước. Cty mình theo ĐKKD là cty TNHH 2 thành viên. Nhưng mình nhìn bảng lương ko có tên của giám đốc. Mà có bác ktoán mà mình bít nói "cty TNHH 2 tviên thì lương giám đốc vẫn được tính là chi phí hợp lý về bảo anh ktoán cũ làm lại bảng lương đi". Híc mình thấy mù mịt quá trong bít phải làm gì mà hạn nộp QTTTNCN sắp hết rồi. Giúp mình với. huhu.......

G

girl2h1984

Guest
5/11/09
16
0
0
Thái Bình
àh cho mình hỏi thủ tục làm thêm MST cho CN gồm những gì? Mình hỏi thuế thì họ bảo thủ tục bình thường như ng mình chưa được bàn giao gì nên không bít lần trước anh ktoán cũ đã làm những thủ tục gì để làm MST cho CN? ai bít tư vấn cho mình nhé. Thanks

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
àh cho mình hỏi thủ tục làm thêm MST cho CN gồm những gì? Mình hỏi thuế thì họ bảo thủ tục bình thường như ng mình chưa được bàn giao gì nên không bít lần trước anh ktoán cũ đã làm những thủ tục gì để làm MST cho CN? ai bít tư vấn cho mình nhé. Thanks
Thủ tục cấp MST cá nhân gồm tờ khai đang ký thuế TNCN mẫu 01-DKT và chứng minh thư của người đó.
Còn vẫn đề thuế TNCN của giám đốc bạn nếu hàng tháng người đó có nhận lương thì bạn làm quyết toán, Công ty 2 thàng viên trở lên vẫn tính lương cho giám đốc và quyết toán bình thường

M

mydieu1508

Guest
11/1/10
6
0
0
35
Go Vap
Thực tế về Thuế TNCN

Chào các ACE. Mình muốn đưa ra ví dụ thực tế mong các bạn giải đáp dùm.
Ví dụ: Công ty mình có 6 nhân viên làm việc 9/09 đến đầu năm 2010 là nghỉ chỉ còn lại 2 người. Mình chưa nộp gì cho cơ quan thuế, chưa có MST, chưa ai ký HĐLĐ chưa đến mức phải nộp thuế. Tình hình tiền lương thực tế như sau:
+ 2 người (còn làm)
A: 7.200.000 (4 tháng)
B: 6.400.000. (2t)

+ 4 Người đã nghỉ
C,D,E,F: đều 3.000.000 (2tháng)
Vậy mình muốn quyết toán thuế TNCN cho công ty, quyết toán cho cá nhân 2 người còn làm (còn 4 người kia thì k làm==> Nếu họ k làm có ảnh hưởng gì đến mình k nhỉ)
===> Mong mọi người chỉ mình cách làm chi tiết với. Gần đến ngày nộp rồi. hichic
Cảm ơn mọi người nhiều lắm :004:

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho em hoi, cty e cung moi thanh lap T9/2009,tinh den cuoi nam 2009, cty em cung co 2 nguoi la Giam doc (luong 2.200.000) va Pho Giam doc (2.000.000), bay gio e k biet tinh va ke khai nhu the nao?giup e voi.Cam on cac anh chi!

Bạn kê lên bảng kê 05A/BK, rồi lên tờ khai 05/KK, in tờ bìa trong phần mềm 2.5.1 rồi nộp
Thân

T

thutrinh152

Guest
24/8/09
4
0
0
17 Le Tan Quoc
Bạn kê lên bảng kê 05A/BK, rồi lên tờ khai 05/KK, in tờ bìa trong phần mềm 2.5.1 rồi nộp
Thân

Cho e hoi them 1 ti nua nhe!Cty e luc do chi co GD va PGD thoi nen khong ky HDLD, vay e phai khai vao 05B co dung k ạ? Trong Bang 05B co cột (09) va (10) em k biet tinh sao?anh chi nao biet chỉ giup dum e.E moi vao lam nen cung hơi mù mờ hic. Cam on cac anh chi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA