Ưu đãi thuế TNDN sau khi có TT130

• Thread starter Pham Cong
  • Ngày gửi
P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Xin chào các anh chị xin vui lòng chỉ giúp
Công ty mình đầu tư SX nước mắm tại Phú Quốc, trên giấy phép đầu tư năm 2007 bên mình được ưu đãi miễn thuế TNDN 4 năm, giảm 50% trong 9 năm, và thuế suất 10% trong suốt thời gian thực hiện dự án. Hoạt động SX của bên mình như sau : mua cá về cho vào thùng, ủ chượp, sau đó rút được nước mắm, và xác cá còn lại. Doanh thu của bên mình đến từ việc bán nước mắm và bán xác cá. Trước khi có TT 130 thì bên mình vẫn kê khai là được miễn thuế, tuy nhiên sau khi có TT 130 thì CC thuế Phú Quốc lại cho rằng: Xác cá thuộc nhóm phế phẩm, phế liệu, nên xếp vào nhóm THU NHẬP KHÁC và yêu cầu bên mình phải nộp thuế 25% cho thu nhập từ phần này
Mình thấy như vậy là không thỏa đáng vì đó là thu nhập từ hoạt động SXKD chính của bên mình có trong giấy phép đầu tư
Mong được sự tư vấn của các anh chị
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin chào các anh chị xin vui lòng chỉ giúp
Công ty mình đầu tư SX nước mắm tại Phú Quốc, trên giấy phép đầu tư năm 2007 bên mình được ưu đãi miễn thuế TNDN 4 năm, giảm 50% trong 9 năm, và thuế suất 10% trong suốt thời gian thực hiện dự án. Hoạt động SX của bên mình như sau : mua cá về cho vào thùng, ủ chượp, sau đó rút được nước mắm, và xác cá còn lại. Doanh thu của bên mình đến từ việc bán nước mắm và bán xác cá. Trước khi có TT 130 thì bên mình vẫn kê khai là được miễn thuế, tuy nhiên sau khi có TT 130 thì CC thuế Phú Quốc lại cho rằng: Xác cá thuộc nhóm phế phẩm, phế liệu, nên xếp vào nhóm THU NHẬP KHÁC và yêu cầu bên mình phải nộp thuế 25% cho thu nhập từ phần này
Mình thấy như vậy là không thỏa đáng vì đó là thu nhập từ hoạt động SXKD chính của bên mình có trong giấy phép đầu tư
Mong được sự tư vấn của các anh chị
Xin cảm ơn

Theo cá nhân tôi, như vậy là bạn bị áp đặt, họ chỉ tính SP chính là nước mắm không tính phụ phẩm là xác cá... trong khi phụ phẩm này lại được tạo ra từ quá trình SX.
Đây là cách hiểu mang tính chủ quan làm ảnh hưởng đến lợi ích của doanh nghiệp cũng như ý nghĩa to lớn của chính sách miễn giảm thuế của Nhà nước.
Vấn đề này thiết nghỉ, bạn nên có công văn hỏi rõ với Cục thuế Kiên Giang hoặc Tổng Cục thuế.

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Bạn cần xem kỹ lại nội dung Thu nhập khác và Thu từ bán phế liệu,...tại TT 130 để trình bày với Cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Trường hợp cần thiết thì làm công văn hỏi Cục thuế, sau khi Cục thuế trả lời mà vẫn chưa thỏa mãn thì có công văn hỏi Tổng cục thuế.

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Cảm ơn các anh chị
Thực ra cũng không thấy có chỗ nào nói rõ hơn PHẾ LIỆU, PHẾ PHẨM là như thế nào ?
Mình thì hiểu đó là sản phẩm của hoạt động SX theo đúng ngành nghề đăng ký kinh doanh, CC thuế thì lại cho rằng đó là phế phẩm phế liệu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA