Cước biển của hàng NK nên cho vào TK nào...

• Thread starter Ruanzyzyang
  • Ngày gửi
R

Ruanzyzyang

Guest
7/9/05
1
0
0
43
Hanoi
Xin chào các anh chị!
Em có một số câu hỏi muốn hỏi các anh chị mong các anhchị hãy cho em câu trả lời:
1. Cty mới thành lập t1/ 2005, cơ quan thuế muốn điều chỉnh thuế TNND trong 2quý tiếp theo như vậy có đúng hay không?
2. Hàng hoá NK thì cước biển mà ko tính vào giá thành em cho vào chi phí TK 642 như vậy cơ quan thuế có chấp nhận ko?
Mong các anh chị giúp em!!!
:atom:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ruanzyzyang nói:
1. Cty mới thành lập t1/ 2005, cơ quan thuế muốn điều chỉnh thuế TNND trong 2quý tiếp theo như vậy có đúng hay không?

Nếu muốn điều chỉnh thuế TNDN tạm nộp thì phải sau hai qúy đầu năm cơ.

Ruanzyzyang nói:
2. Hàng hoá NK thì cước biển mà ko tính vào giá thành em cho vào chi phí TK 642 như vậy cơ quan thuế có chấp nhận ko?

Phải phản ánh cước biển vào chi phí thu mua thì mới phản ánh chính xác được giá thực tế của hàng hóa là bao nhiêu. Bạn phải cho vào đó thì mới được coi là chi phí hợp lệ để tính thuế (Điểm 2.2.a, mục III, phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC)

A

anhvohv

Guest
11/11/04
3
0
0
toi dang song o Da Nang
Theo tôi thì cũng giống như Nguyễn Anh Tú ,bạn nên đưa vào chi phí của hàng hoá đó ,chẳng sao cả nhưng kế toán đã phấn tích cụ thể cho từng TK thì tốt nhất là làm đúng theo chuẩn mực kế toán đề ra

L

Le Thi Quý

Guest
2/6/05
17
0
0
Hanoi
Công ty tôi cũng nhập hàng về bán, Theo tôi thì những chi phí trên tờ khai hải quan tính như cước vận tải quốc tế, Bảo hiểm hàng hoá tôi đều cho vào giá vốn hàng mua, còn vận tải trong nước thì tôi đưa vào chi phí thu mua.

M

MuaHue

Guest
Hoá đơn Thu Hộ Cước Vận Chuyển

Chào các bạn

Mình tìm mãi mà ko biết làm cách nào để tạo một chủ đề mới nên mình lấy tạm chủ đề này để hỏi luôn

Các bạn ơi

Mình làm việc tại một cty vận tải
Mình muốn hỏi tại sao khi ra hoá đơn thu cước vận chuyển thì lại ko có thuế gì cả. Đây là hàng nhập về , trên hoá đơn mình chỉ phải ghi là "THU HỘ CƯỚC VẬN CHUYỂN" rồi ghi tổng số tiền phải thu mà thôi
Mình ko rành về cách ghi này lắm nên khi Khách hàng hỏi mình cũng không biết nên trả lời thế nào

Rất mong các bạn sẽ giúp mình

Cảm ơn các bạn
Mưa Huế

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
MuaHue nói:
Chào các bạn

Mình tìm mãi mà ko biết làm cách nào để tạo một chủ đề mới nên mình lấy tạm chủ đề này để hỏi luôn

Các bạn ơi

Mình làm việc tại một cty vận tải
Mình muốn hỏi tại sao khi ra hoá đơn thu cước vận chuyển thì lại ko có thuế gì cả. Đây là hàng nhập về , trên hoá đơn mình chỉ phải ghi là "THU HỘ CƯỚC VẬN CHUYỂN" rồi ghi tổng số tiền phải thu mà thôi
Mình ko rành về cách ghi này lắm nên khi Khách hàng hỏi mình cũng không biết nên trả lời thế nào

Rất mong các bạn sẽ giúp mình

Cảm ơn các bạn
Mưa Huế

Chào Mưa Huế, tên bạn nghe lãng mạn quá... Mình cũng đã từng tới Huế 1 lần nhưng chưa có cơ hội thưởng thức mưa Huế, hy vọng sẽ có dịp.

Thắc mắc của bạn mình xin được giải thích như sau:

1/ "Hoá đơn thu cước vận chuyển thì lại ko có thuế gì cả" <-- Vì cước vận chuyển quốc tế thuộc đối tượng hàng hoá không chịu VAT.
2/ "Trên hoá đơn mình chỉ phải ghi là THU HỘ CƯỚC VẬN CHUYỂN" <-- bạn phải ghi trên hoá đơn thu tiền khách hàng như thế khi Cty của bạn làm đại lý cho 1 hãng vận tải nước ngoài, và đó là khoản cước mà cty của bạn thu hộ hãng vận tải nước ngoài.

P.S: bạn mới đi làm phải không? mình nghĩ là ngoài kiến thức về nghiệp vụ kế toán, bạn nên bồi dưỡng thêm cho bản thân những kiến thức nghiệp vụ khác nữa. Có như vậy mới hiểu được thấu đáo vấn đề.

Chúc bạn làm tốt công tác của mình.

Sửa lần cuối:
M

MuaHue

Guest
Cảm ơn bạn Orchidvn nhiều
Bạn nói đúng, mình mới đi làm. Bạn có thể nói rõ hơn cho mình biết mình nên tham khảo các tài liệu gì không? Và vui lòng chỉ giùm mình nơi tìm nó nhé

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ
Mưa Huế

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
MuaHue nói:
Cảm ơn bạn Orchidvn nhiều
Bạn nói đúng, mình mới đi làm. Bạn có thể nói rõ hơn cho mình biết mình nên tham khảo các tài liệu gì không? Và vui lòng chỉ giùm mình nơi tìm nó nhé

Bạn đang làm cho một công ty kinh doanh dịch vụ giao nhận vận tải, muốn hiểu thấu đáo vấn đề & để làm tốt công tác kế tóan của lọai dịch vụ này thì trước hết bạn phải bắt đầu học nhiệp vụ giao nhận vận tải.

Học ở đâu? Ở đồng nghiệp của bạn + tham khảo một số giáo trình / sách về nghiệp vụ ngọai thương, nghiệp vụ giao nhận vận tải quốc tế. Nơi tìm: các nhà sách.

Nhân viên kế tóan mới của mình đều bắt đầu công việc đầu tiên từ bộ phận chứng từ của công ty. Một tuần đầu tiên làm việc tại BP chứng từ hàng xuất, tuần thứ 2 tại BP chứng từ hàng nhập, tuần thứ 3 sẽ đi theo BP hiện trường ra Hải quan, ra cảng / sân bay. Sau 3 tuần như thế, chắc chắn bạn sẽ hiểu cần phải làm công việc kế tóan của bạn như thế nào cho lọai hình dịch vụ này.

Chúc bạn hòan thành tốt công việc & cảm thấy yêu thích nó!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA