Ghi sai hoa don tai chinh

• Thread starter Nguyen Hong Tu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Híc, sai tiền bằng chữ chứ có sai bằng số đâu mà bên kia làm quan trọng dữ vậy chứ. Nếu như thộng cảm cũng bỏ qua được mà, thuế mà có kiểm tra thì cũng đâu có đọc dòng bằng chữ đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
ga kho ơi, trường hợp huỷ thu hồi hoá đơn và viết hoá đơn khác thay thế làm sao mà bị phạt được, chỉ có bị mất hoá đơn mới bị phạt thôi ga kho à :atom:

T

takeit

Guest
19/4/04
35
0
0
hcmc
Chào các bạn,
Trường hợp phải hủy hóa đơn tháng trước, hóa đơn này đã kê khai thuế GTGT tháng trước rồi. Tháng này bên mua mới phát hiện sai, thì ngoài biên bản hủy hóa đơn 2 bên ký ra, mình còn phải lập báo cáo gì để điều chỉnh doanh thu, GTGT năm? Mong các bạn chỉ giáo.

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
trong trường hợp Hoá đơn viết sai mà mình chưa ký, chưa có chữ ký của thủ kho thì có thể tự làm biên bản huỷ hoá đơn lấy chữ ký nội bộ. Bạn thử xem thuế có chấp nhận như thế không nếu có chấp nhận thì tiện cho người viết hoá đơn lám đỡ phải làm biên bản huỷ. ở công ty mình thì tính ra trung bình 2 ngày huỷ một cái :D nên trường hợp phát hiện viết sai mà chưa có chữ ký cuả thủ kho thì vẫn tự huỷ được

R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
Chào các bạn,
Trường hợp phải hủy hóa đơn tháng trước, hóa đơn này đã kê khai thuế GTGT tháng trước rồi. Tháng này bên mua mới phát hiện sai, thì ngoài biên bản hủy hóa đơn 2 bên ký ra, mình còn phải lập báo cáo gì để điều chỉnh doanh thu, GTGT năm? Mong các bạn chỉ giáo.

Thế thì trong tờ khai thuế GTGT tháng tới bạn phải điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT đầu ra cùng với bảng kê giải trình như TT128 mới đó
Thân RED

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Viet Huong nói:
"Biên bản hủy HĐTC" được sử dụng khi liên 2 chưa xé khỏi cuống,
Khi liên 2 (liên đỏ) chưa xé ra khỏi cuống thì không phải làm "biên bản huỷ hóa đơn" mà chỉ kê trong bảng kê thuế GTGT đầu ra (mẫu số 02/GTGT) cột: tên người mua hàng ghi huỷ.

Viet Huong nói:
nếu đã xé rồi thì phải dùng "Biên bản thu hồi HĐ tài chính". Nội dung biên bản tương tự như nhau, bạn có thể tham khảo mẫu của Khanh11111.
Nếu đã xé ra rồi, đã kê khai thuế tháng sau mới phát hiện ra thì dùng "Biên bản hủy HĐTC" có dấu và chữ ký của hai bên đồng thời có xác nhận của cơ quan thuế (chưa kê khai hoặc đã điều chỉnh giảm) nơi người mua đặt trụ sở.

Còn "Biên bản thu hồi HĐ tài chính" chỉ có cơ quan có thẩm quyền mới dùng.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
[color=Red nói:
Nếu đã xé ra rồi, đã kê khai thuế [/color]tháng sau mới phát hiện ra thì dùng "Biên bản hủy HĐTC" có dấu và chữ ký của hai bên đồng thời có xác nhận của cơ quan thuế (chưa kê khai hoặc đã điều chỉnh giảm) nơi người mua đặt trụ sở.
.
Anh VAT ơi, thế đã xé ra mà chưa kê khai thuế thì dùng cách nào? Vẫn dùng BB huỷ HĐTC anh nhỉ?

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
VAT nói:
Còn "Biên bản thu hồi HĐ tài chính" chỉ có cơ quan có thẩm quyền mới dùng.
VAT ơi, theo Phần hướng dẫn trả lời một số câu hỏi về Hoá đơn ctừ của trang web Cục thuế TpHCM (virgin có post lên) thì hoá đơn huỷ hai bên phải lập BB thu hồi hoá đơn, kg thấy đề cập về BB huỷ hoá đơn.

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
Bên em huỷ cả đống hoá đơn mà có cái nào biên bản thu hồi hoá đơn nào đâu??? Hay là các bác thuế ở HN làm khác so với các bác ở TPHCM ????

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Khanh11111 nói:
Bên em huỷ cả đống hoá đơn mà có cái nào biên bản thu hồi hoá đơn nào đâu??? Hay là các bác thuế ở HN làm khác so với các bác ở TPHCM ????
Người ta nói "đi đêm nhiều có ngày gặp ma". Em chưa gặp đó thôi. Lập biên bản thu hồi là quy định trong TT120/2002/TT-BTC, kg phải bác thuế TPHCM bày vẽ đâu. Trước đây tớ cũng kg lập BB, nhưng khi biết quy định rồi thì phải làm theo thôi, tớ sợ "ma" lắm.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Anh VAT trả lời đúng đấy.Những hoá đơn đã xé khỏi cuống thì phải lập biên bản huỷ hoá đơn. Hoá đơn tháng trước đã kê khai tháng này huỷ thì bạn phải kê vào bản giải trình tờ khai mẫu 02A/GTGT theo TT127/2004 và trên tờ khai thuế GTGT bạn phải điều chỉnh vào các cột 34,35,36,37.

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
Công ty em in hóa đơn bằng máy thì làm gì có khái niệm còn cuống hay không nữa mà các bác biết rồi đấy viết bằng máy thì rất hay bị nhầm nên huỷ hoá đơn như cơm bữa ấy mà

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Công ty bạn cũng giống bên mình. Nhưng tóm lại nếu mà bạn lấy được đầy đủ biên bản huỷ hoá đơn là tôt nhất đấy.Khi quyết toán thuế, gặp các bác khó tính nhiều khi các bác còn nói mình viết hoá đơn đi đường, sau đó về 2 bên làm biên bản Huỷ đó. Có còn hơn ko mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Viet Huong nói:
"Biên bản hủy HĐTC" được sử dụng khi liên 2 chưa xé khỏi cuống
Nếu hóa đơn bị viết sai nhưng liên 2 chưa xé ra khỏi cuống chỉ cần gạch chéo cả 3 liên là đủ, không cần làm "Biên bản hủy hóa đơn".

Viet Huong nói:
nếu đã xé rồi thì phải dùng "Biên bản thu hồi HĐ tài chính".
Phải đặt tên lại là "Biên bản hủy hóa đơn" thì chính xác hơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tự dưng anh VAT lại thêm tình huống.

Hóa đơn sai đã xé ra khỏi cuống thì phải làm Biên bản hủy hóa đơn, không cần biêt đã kê khai thuế hay chưa.

hoangloc nói:
Anh VAT ơi, thế đã xé ra mà chưa kê khai thuế thì dùng cách nào? Vẫn dùng BB huỷ HĐTC anh nhỉ?

G

GAU_CON

Guest
9/10/05
5
0
0
HCM
Gia Linh nói:
Nhưng lỡ hoá đơn chưa phát hành tới khách hàng, đã xé khỏi cuống rồi thì làm thế nào. bên mua đâu có thể ký vào biên bản huỷ hoá đơn được vì hoá đơn chưa đến người mua.
VD như tình huống viết sai hoá đơn, nhưng chỉ phát hiện ra ở khâu khi xuất kho theo hoá đơn.

Trường hợp này công ty vẫn lập biên bản huỷ hoá đơn, trong biên bản ghi rỏ lý do bên mua không đồng ý ký biên bản huỷ hoá đơn, và bên bán cam kết chịu hoàn toàn trách nhiệm về việc huỷ hoá đơn này

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
HHĐ, chuyện nhỏ mà ! Sai tới đâu sửa tới đó !
Làm sai thì sửa sai, ngành thuế đâu có cấm DN, hảy xem lại qui định về chế độ sử dụng HĐCT, đừng hoảng hốt. Rối ! Sai nhiều hơn...!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA