Thuê đất!

• Thread starter conangbuongbinh
  • Ngày gửi
C

conangbuongbinh

Guest
8/9/05
11
0
0
Ha Noi
Công ty tôi có thuê một miếng đất để làm gara sửa ôtô. Nhưng bên cho thuê lại không muốn làm hợp đồng thuê đất mà lại muốn làm hợp đồng liên doanh liên kết, và hàng tháng bên tôi vẫn trả cho bên họ lợi nhuận góp vốn liên doanh cố định bằng số tiền đi thuê. Nhưng có điều là họ lại sẵn sàng xuất hóa đơn thuê đất cho bên công ty tôi. Công ty tôi thi đương nhiên muốn cố hóa đơn đó để được khấu trừ thuế và đưa vào chi phí rồi, Nhưng tôi thấy ở đây hợp đồng liên doanh liên kết là không ổn.
Các bạn tư vấn xem nên để hợp đồng dưới hình thức nào để đạt được mong muốn của hai bên ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Ô hay, tự bạn trả lời cho bạn rồi còn gì, một bên có cung, một bên có cầu, vấn đề là vì lý do gì mà ngay từ đầu hai bên không ký hợp đồng thuê đất chứ không phải hợp đồng liên doanh.

Nếu vì lý do nào đó không thể ký hợp đồng thuê đất thì coi như không có gì để bàn nữa, còn nếu một bên muốn khấu trừ thuế và một bên sẵn sàng xuất hoá đơn có nghĩa rằng họ có đủ khả năng và muốn xuất hoá đơn cho bạn thì sao lại không ký hợ đồng thuê đất? chẳng ai lại đi xuất hoá đơn theo hợp đồng liên doanh cả.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
conangbuongbinh nói:
Công ty tôi có thuê một miếng đất để làm gara sửa ôtô. Nhưng bên cho thuê lại không muốn làm hợp đồng thuê đất mà lại muốn làm hợp đồng liên doanh liên kết, và hàng tháng bên tôi vẫn trả cho bên họ lợi nhuận góp vốn liên doanh cố định bằng số tiền đi thuê. Nhưng có điều là họ lại sẵn sàng xuất hóa đơn thuê đất cho bên công ty tôi. Công ty tôi thi đương nhiên muốn cố hóa đơn đó để được khấu trừ thuế và đưa vào chi phí rồi, Nhưng tôi thấy ở đây hợp đồng liên doanh liên kết là không ổn.
Các bạn tư vấn xem nên để hợp đồng dưới hình thức nào để đạt được mong muốn của hai bên ko?
Bạn ơi một là thuê hai là liên doanh, không thể vừa như thuê lại vừa như liên doanh được. Bạn phải thoả thuận lại đi,

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
em cũng thấy đồng ý với ý kiến của ziczac. Nên chọn hình thức thuê đất sẽ có lợi cả hai bên.Nếu chọn hình thức liên doanh thì chỉ phục vụ mục đích nhỏ của chủ đất( vì một lý do nào đó) mà công ty chị không được khấu trừ thuế. Hơn nữa hai bên đã thoả thuận xong tiền thuê đất thì chắc không có lý do gì mà khi bên chị dùng hình thuê chứ không dùng hình thức liên doanh mà chủ đất lại từ chối cả! Không biết em nghĩ thế có đúng không? Mọi người cho ý kiến nhé!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
conangbuongbinh nói:
Nếu tôi ko nhầm thì đơn vị bạn định liên doanh là đơn vị bị cấm cho thuê đất. Vì vậy họ mới yêu cầu là làm hợp đồng liên doanh. Vậy bạn cho hỏi họ sẽ viết hoá đơn cho đơn vị bạn là nội dung gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA