Các loại hợp đồng!

• Thread starter hoangminhphong
  • Ngày gửi
H

hoangminhphong

Guest
11/8/05
9
0
0
Ha Noi
Bên tôi có thuê đất của bên Quân đội để xây dựng gara ôtô. Nhưng bên cho thuê ko muốn làm hợp đồng cho thuê (tôi ko biết lý do vì sao). Họ đề nghị làm hợp đồng liên doanh liên kết trong đó có ghi rõ số tiền được hưởng từ việc liên doanh này đúng bắng số tiền cho thuê và còn ghi rõ là sau khi bên tôi chi trả tiền hàng tháng thì có xuất hóa đơn GTGT.
Bên tôi thì đương nhiên là muốn có hóa đơn đỏ rồi, Theo các bạn thi hợp đồng như họ đề nghị có đúng ko. Và trong trường hợp đó tôi hạch toán thề nào cho đúng.
Khoản tiền đó được đưa vào chi phí hay phải chia từ lợi nhuận?
Hợp đồng nào sẽ phù hợp lợi ích của cả hai bên?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
hoangminhphong nói:
Bên tôi có thuê đất của bên Quân đội để xây dựng gara ôtô. Nhưng bên cho thuê ko muốn làm hợp đồng cho thuê (tôi ko biết lý do vì sao). Họ đề nghị làm hợp đồng liên doanh liên kết trong đó có ghi rõ số tiền được hưởng từ việc liên doanh này đúng bắng số tiền cho thuê và còn ghi rõ là sau khi bên tôi chi trả tiền hàng tháng thì có xuất hóa đơn GTGT.
Bên tôi thì đương nhiên là muốn có hóa đơn đỏ rồi, Theo các bạn thi hợp đồng như họ đề nghị có đúng ko. Và trong trường hợp đó tôi hạch toán thề nào cho đúng.
Khoản tiền đó được đưa vào chi phí hay phải chia từ lợi nhuận?
Hợp đồng nào sẽ phù hợp lợi ích của cả hai bên?

Nếu đã là liên doanh, liên kết thì phải chia từ lợi nhuận chứ làm sao bạn cho vào chi phí được. Và đã chia từ lợi nhuận thì tại sao lại xuất hoá đơn tài chính? Điều này mình thấy khó hiểu.
Tốt nhất là bạn nên thoả thuận với họ một là làm hợp đồng cho thuê, như thế khi bạn thanh toán tiền thì sẽ ghi vào chi phí và đồng thời họ sẽ xuất hoá đơn tài chính cho bên bạn.
Hai là, nếu là liên doanh liên kết thì bạn sẽ làm theo như bình thường thôi
Không thể làm lẫn lộn hai cái như thế được. Hoặc là thuê hoặc là liên doanh liên kết.
Không biết có đúng không nhỉ? em cũng chưa tìm được cái CV nào về vấn đề này, các bác có thấy thì post lên nhé.

H

hoangminhphong

Guest
11/8/05
9
0
0
Ha Noi
Mình cũng thấy không đúng nhưng mình muốn hỏi xem có cách nào để xử lý nghiệp vụ này. Bên kia ko muốn làm hợp đồng thuê nhưng lại đồng ý xuất hóa đơn. Còn bên mình muốn có hóa đơn để đưa vào chi phí và đựơc khấu trừ hơn là phải trích lợi nhuận. Mà theo minh hiểu thì liên doanh liên kết còn liên quan đến vốn góp và sau phải tính khấu hao cho việc thuê đất nữa chư. CÓ phải ko nhỉ? Thế thi lằng nhằng hơn nhiều rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA