Sổ nhật kí mua hàng

• Thread starter hannah87
  • Ngày gửi
H

hannah87

Guest
3/12/09
6
0
1
37
ha noi
Mọi người cho em hỏi là trong mẫu sổ nhật kí mua hàng S03a3-DN trong mục tài khoản nợ phần tài khoản khác thì có thể là những tài khoản gì? E cho vào là tài khoản thuế 133 thì có đúng không ạ.
Trong mẫu sổ nhật kí bán hàng không phản ánh thuế GTGT phải không ạ.
E xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Mọi người cho em hỏi là trong mẫu sổ nhật kí mua hàng S03a3-DN trong mục tài khoản nợ phần tài khoản khác thì có thể là những tài khoản gì? E cho vào là tài khoản thuế 133 thì có đúng không ạ.
E xin cảm ơn.

Nhật ký mua hàng: Trong sổ này có một số cột để ghi những tài khoản đối ứng với TK 331 khi mua hàng, vì số lượng cột có hạn, nên ngoài những tài khoản đã có cột thì tất các TK khác chưa được ghi theo cột đều ghi vào cột TK khác.

Nhật ký bán hàng: Sổ này dùng để ghi Nợ 131 đối ứng các doanh thu bán hàng hóa,thành phẩm, dịch vụ, bất động sản đầu tư. Cách ghi cũng tương tự như Nhật ký mua hàng ở trên.

Sửa lần cuối:
H

hannah87

Guest
3/12/09
6
0
1
37
ha noi
Nhưng trong nhật kí bán hàng phần tài khoản có nó ghi là "Ghi có tài khoản doanh thu". Như vậy bên ghi nợ Phải thu từ người mua chỉ ghi giá trị ứng với doanh thu thôi tức là không có thuế.
em hiều như vậy không biết có đúng không?

thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
Nhưng trong nhật kí bán hàng phần tài khoản có nó ghi là "Ghi có tài khoản doanh thu". Như vậy bên ghi nợ Phải thu từ người mua chỉ ghi giá trị ứng với doanh thu thôi tức là không có thuế.
em hiều như vậy không biết có đúng không?

Chính xác bạn ak

thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
E xin cảm ơn.

Trong NK mua hàng mình trả cả thuế cho người bán (thuế gián thu mà) nên Tk thuế bạn ghi cột: tài khoản khác. Và cột này cũng như anh levanton nói là để ghi những tài khoản không có trên cột có sẵn
Trong NK bán hàng mình chỉ theo dõi doanh thu nên phần thuế mình theo dõi ở sổ khác rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA