Giá C&F, Giá Fob, Giá Cif?

• Thread starter phuong168
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
phuong168

phuong168

Guest
Xin chào cả nhà, em là lính mới gia nhập trong quân ngũ xuất nhập khẩu, nên có nhiều vấn đề chưa hiểu mong cả nhà chỉ bảo giúp.
khi nhập hàng thì trên hợp đồng có 3 loại giá đó là giá C&F, giá Fob,và giá Cif.
Mà Hải Quan thì chỉ tính giá Cif vậy phần chênh lệch giữa giá C&F, giá Fob với giá Cif khi nhập kho thì định khoản như thế nào ạ?
mong cả nhà chỉ giúp em , em xim cảm ơm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanh Như

Guest
9/9/05
6
0
0
Tp.HCM
lúc trước mình làm như thế này không biết đúng không.
Khi nhập hàng Hải quan tính giá Cif để tính thuế cho DN thôi, nên phần hàng nhập kho mình vẫn nhập theo giá trên hợp đồng cộng thêm phần thuế NK nếu có vì mình chỉ trả đúng số tiền trên hợp đồng cho người XK chứ không trả theo giá CIF của HQ tính

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
phuong168 nói:
Xin chào cả nhà, em là lính mới gia nhập trong quân ngũ xuất nhập khẩu, nên có nhiều vấn đề chưa hiểu mong cả nhà chỉ bảo giúp.
khi nhập hàng thì trên hợp đồng có 3 loại giá đó là giá C&F, giá Fob,và giá Cif.
Mà Hải Quan thì chỉ tính giá Cif vậy phần chênh lệch giữa giá C&F, giá Fob với giá Cif khi nhập kho thì định khoản như thế nào ạ?
mong cả nhà chỉ giúp em , em xim cảm ơm!

Hải quan tính giá CIF là giá quy đổi để tính thuế NK chứ ko phải là bắt DN NK theo giá CIF. Quy định của VN và thông lệ quốc tế là giá tính thuế là giá hàng cộng với các chi phí phát sinh theo hàng đến cửa khẩu nhập khẩu vì vậy hải quan sẽ phải quy đổi giá về đk CIF để tính thuế NK. Tuy nhiên, việc quy đổi này chỉ áp dụng đối với các mặt hàng ko thuộc diện áp dụng trị giá tính thuế theo trị giá giao dịch (mặt hàng đc áp dụng TT 118/2003/TT-BTC).
Bạn có thể xem thêm TT 87/2004/TT-BTC để biết cụ thể hơn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Thanh Như nói:
lúc trước mình làm như thế này không biết đúng không.
Khi nhập hàng Hải quan tính giá Cif để tính thuế cho DN thôi, nên phần hàng nhập kho mình vẫn nhập theo giá trên hợp đồng cộng thêm phần thuế NK nếu có vì mình chỉ trả đúng số tiền trên hợp đồng cho người XK chứ không trả theo giá CIF của HQ tính

Đúng rồi. Dù hàng NK đc tính thuế theo giá gì đi nữa thì nguyên tắc tính giá hàng nhập kho cũng vẫn như thế: giá hàng hóa + thuế NK + các chi phí liên quan để đưa hàng hóa về kho.

T

Thanh Như

Guest
9/9/05
6
0
0
Tp.HCM
Cảm ơn bạn Tuankq. Vậy là mình yên tâm rồi, vì trước đây mình cứ làm theo suy nghĩ của mình (mà cũng không biết ai để hỏi) đến nay bạn Phuong 168 nêu vấn đề mình mới giật mình.May quá mình đã làm đung!

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Các bạn có hiểu thế nào là giá CNF , FOB, CIF, EXW... không vậy, mình nghĩ nếu hiểu rõ thì có gì đâu mà phải tranh luận nhỉ: Ví dụ Công ty bạn có mua hàng nhập khẩu trên HĐ thoả thuận mua bán theo giá Fob thì đơn giản Cty bạn phải thanh toán tiền V/C hàng về đến cảng nước NK còn phải kể cả phí Bảo hiểm nữa, còn giá Cif thì đã có cả tiền V/c và tiền bảo hiểm V/C hàng hoá rồi. Về nguyên tắc thì HQ người ta tính thuế dựa trên cơ sở trị giá hàng hoá tại cửa khẩu nhập khẩu. Vậy nếu bạn nhập giá Fob thì khi nhập hàng bạn lại bỏ qua tiền V/c quốc tế sao ????

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA