Đơn giá và chữ ký trên phiếu xuất kho

• Thread starter wen
  • Ngày gửi
W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Cả nhà cho mình xin ý kiến tham khảo với:
Trên phiếu xuất kho ghi số lượng và giá vốn hay giá bán. Mình thấy trong hướng dẫn ghi không nói rõ là ghi theo giá nào(ma chỉ là tùy theo quy định của DN). Vậy nếu ghi trên PXK là giá vốn và người ký là người mua hàng thì vô lý phải không? Nhưng nếu ghi giá bán thì cũng thấy không hợp lý ở chỗ: PXK dùng để kế toán làm căn cứ ghi giảm hàng hóa(vì giá vốn ở đây không đơn thuần là giá trên HĐ mà còn nhiều chi phí nữa(bốc xếp, vận chuyển..)
Vậy ghi ntn là hợp lý nhất.Mọi người góp ý kiến nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Thường thì mình chỉ ghi số lượng thực xuất. Còn giá thì tùy bạn, nếu đưa phiếu XK đó cho khách hàng thì bạn ghi giá bán, dĩ nhiên khi bạn làm sổ sách kế toán thì là giá vốn hàng hóa phải khác.

P

phungnha1989

Guest
4/3/10
20
0
0
Ha Noi
bạn ah! trên phiếu xuất kho cần phải ghi giá vốn chứ ko phải là giá bán.giá bán bạn sẽ phản ánh trên hóa đơn GTGT khi bán hàng hóa ồi!

T

Trnghia

Trung cấp
29/11/08
134
1
18
40
Vung Tau
Tại cơ quan mình ghi giá bán trên phíêu xuất kho, vì phiếu đó có gửi cho khách hàng 1 liên nên phải ghi giá bán cho rõ ràng cái nữa là mình hạch toán theo quý nên giá thành tính theo quý, nên ghi giá vốn thì kô thể ghi ngay đc.

H

hienthu79

Guest
30/5/08
39
0
0
44
Hà Nội
mình xuất kho theo giá vốn nên khi xuất thì xuất cho nhân viên kỹ thuât hoặc nhân viên giao hàng ( thì nhân viên này ký) để xuất hàng cho khách thôi, 1 liên lưu cuống, 1 liên gắn vào hoá đơn liên 3 để vào sổ kế toán. khách hàng chỉ ký vào liên 3 của hoá đơn tài chính và phiếu bàn giao hàng ( nếu có)

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
Trên phiếu xuất kho ghi số lượng và giá vốn hay giá bán. Mình thấy trong hướng dẫn ghi không nói rõ là ghi theo giá nào(ma chỉ là tùy theo quy định của DN). Vậy nếu ghi trên PXK là giá vốn và người ký là người mua hàng thì vô lý phải không? Nhưng nếu ghi giá bán thì cũng thấy không hợp lý ở chỗ: PXK dùng để kế toán làm căn cứ ghi giảm hàng hóa(vì giá vốn ở đây không đơn thuần là giá trên HĐ mà còn nhiều chi phí nữa(bốc xếp, vận chuyển..)

Bạn mến!
Phiếu xuất kho chỉ quan tâm đến số lượng xuất thôi, để kế toán kho trừ hàng của kho thôi, còn với giá vốn hay giá bán thì không cần thiết, vì giá vốn bạn tính được không nếu sử dụng phương pháp bình quân cuối kỳ, còn giá bán thì thể hiện trên hoá đơn tài chính, phiếu xuất kho bạn nên để số lượng thực xuất mà thôi!
thanks for reading!

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
bên mình xuất hàng theo giá vốn vào phiếu xuất kho, giá bán bao gồm cả thué ghi trên HD rùi
Thân!

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
bên mình xuất hàng theo giá vốn vào phiếu xuất kho, giá bán bao gồm cả thué ghi trên HD rùi
Thân!

Vậy bạn có đưa cho khách hàng ký phiếu xuất kho này không? Tại vì thông thường cần phải ký để người mua xác nhận là đã nhận hàng, vậy thì người mua biết giá vốn của bạn làm sao? Liệu có ổn không?

thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
Công ty mình ghi giá vốn trên phiếu nhập kho cũng như phiếu xuất kho
VÌ giá xuất kho bao giờ cũng là giá vốn. DN xuất kho tính giá theo phương pháp nào thì ghi giá xuất theo phương pháp tính đó.( NT-XT ; NT-SX ; BQLH ; BQCK ; Thực tế đích danh ).
Nếu bạn không ghi giá vốn thì lấy đâu căn cứ để tính giá vốn hàng bán trong kỳ mà kết chuyển tính lợi nhuận.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Phiếu xuất kho:

Các bạn đừng để ý khi thực hiện thực tế quá; Nếu để ý như vậy sẽ khó mà hiểu vấn đề được; vì mỗi công ty sẽ có cách thực hiện riêng.
Bạn chỉ cần hiểu phiếu xuất kho chỉ là một chứng từ chứng mình về số lượng xuất ra giao cho bên mua và làm nhiệm vụ để trừ số lượng trên kho. Chứ không phải dùng để ghi giá trị để hạch toán kế toán.

Việc ghi nhận giá vốn sẽ dựa trên phương pháp tính giá thành và giá xuất của hàng tồn kho + với số lượng trên phiếu xuất kho để ghi nhận giá vốn.

Thông thường các doanh nghiệp và kế toán sẽ có các pp giải quyết sau:
+ Nếu phiếu xuất kho giao cho khách hàng ký tên xác nhận đã nhận hàng thì chỉ ghi số lượng không ghi giá trị gì cả.
+ Nếu phiếu xuất kho không giao cho khách hàng mà chỉ để lưu trữ kế toán thì sẽ có cả số lượng và đơn giá xuất kho. Và bên cạnh đó sẽ xuất hiện thêm một chứng từ đó là "Biên bản giao nhận hàng hóa" giữa các bên.

Thân chào các bạn

• Like
Reactions: ldv
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trên PXK phải ghi đầy đủ các thông tin, trong đó có thông tin về đơn giá. Tuy nhiên trong một vài trường hợp, cột đơn giá không được ghi. Ví dụ : trên Phiếu xuất kho SP, hàng hóa bán ra (do người bán không muốn tiết lộ về giá xuất kho của mình hoặc do tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ). Cột đơn giá xuất kho không thể là giá bán được.

M

minhtien DaFuCo

Sơ cấp
10/3/09
14
0
0
Dắk Lắk
Các bác cho em hỏi. Phiếu xuất kho trong chứng từ kế toán thuế thể hiện số lượng, giá xuất kho (giá vốn), định khoản Nợ TK 632 có 156 đúng không ạ. Thế nếu kinh doanh mà cho khách hàng biết giá vốn của hàng bán thì hậu quả sẽ ra sao? Nhưng quy định thig chứng từ kế toán phải đầy đủ chữ ký của các bên liên quan. Em thấy quy định không rõ ràng về vấn đề này. Còn tất nhiên khi làm chúng ta làm một phiếu giao hàng cho khách hàng ký nhận trên đó ghi số lượng và giá bán, phương thức, giá trị thanh toán..... để làm căn cứ ràng buộc giữa đơn vị với khách hàng. Nhưng nếu dùng phiếu xuất kho như quan điểm kế toán về công dụng của phiếu xuât skho thì thật lãng sẹc! mong cả nhà cho lời góp ý!

H

Hany

Sơ cấp
3/2/09
18
0
1
Hà Nội
Mình có điều này chưa hiểu này. Không biết nếu tính giá hàng xuất kho theo giá bình quân cả kỳ, áp dụng hình thức ghi sổ là "Nhật ký chung" thì sổ Nhật ký chúng đó ghi giá vốn TK 632 như thế nào nhỉ. Hay chỉ ghi nghiệp vụ mà bỏ trống số tiền, cuối tháng tính rồi bổ xung nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA