Thời hạn nộp tờ khai điều chỉnh đăng ký kinh doanh

• Thread starter nth85
  • Ngày gửi
N

nth85

Trung cấp
11/11/09
60
0
0
36
Hà Nội
Em chào các anh chị, vì là lần đầu làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh nên hiện tại em đang gặp chút rắc rối, rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị :
Công ty em làm thủ tục đăng ký thay đổi đăng ký kinh doanh vào ngày 25/5/2010, đến hôm nay 7/6/2010 mới nhận được giấy đăng ký KD mới, vì không biết nên em nghĩ thời hạn nộp tờ khai điều chỉnh ( mẫu 08) lên thuế là 10 ngày kể từ ngày nhận được giấy DKKD mới, hôm nay hỏi ra mới biết thời hạn 10 ngày là kể từ ngày đăng ký thay đổi, như vậy hôm nay bên em đã bị chậm rồi đúng không ạ?
Cho em hỏi trong thời gian đó có được trừ ngày nghỉ ( chủ nhật ) không? nếu bị phạt thì mức phạt như thế nào?
Em xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Công ty tớ cũng thay đổi trụ sở kinh doanh. theo tớ thì thời hạn là sau 10 kể từ ngày nhận giấy ĐKKD mới chứ. Nếu không thì thuế làm sao có cơ sở về ngày tháng. Bạn đọc thông tin đó ở đâu vậy

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em chào các anh chị, vì là lần đầu làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh nên hiện tại em đang gặp chút rắc rối, rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị :
Công ty em làm thủ tục đăng ký thay đổi đăng ký kinh doanh vào ngày 25/5/2010, đến hôm nay 7/6/2010 mới nhận được giấy đăng ký KD mới, vì không biết nên em nghĩ thời hạn nộp tờ khai điều chỉnh ( mẫu 08) lên thuế là 10 ngày kể từ ngày nhận được giấy DKKD mới, hôm nay hỏi ra mới biết thời hạn 10 ngày là kể từ ngày đăng ký thay đổi, như vậy hôm nay bên em đã bị chậm rồi đúng không ạ?
Cho em hỏi trong thời gian đó có được trừ ngày nghỉ ( chủ nhật ) không? nếu bị phạt thì mức phạt như thế nào?
Em xin cảm ơn rất nhiều.
Thông tư số 85/2007/TT-BTC ngày 18 tháng 7 năm 2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuế về việc đăng ký thuế :
II. THAY ĐỔI THÔNG TIN ĐĂNG KÝ THUẾ
1. Trách nhiệm và thời hạn thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế:
Người nộp thuế nếu có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi thông tin hoặc trước khi chấm dứt toàn bộ các hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế, phải có trách nhiệm thông báo bổ sung với cơ quan Thuế quản lý trực tiếp thuế theo mẫu số 08-MST.
Nghị Định 98/2007/NĐ-CP :
Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lên.

To : Vũ Thị Kim Oanh , đấy là bạn nghĩ thôi, theo văn bản quy định của BTC như trích dẫn ở trên thì khác hẳn so với những gì bạn nghĩ, .Khôg biết bạn có nhầm sang luật DN số 60/2005/QH11 không? Vì điều 27 trong luật DN thì lại quy định thế này :

Điều 27. Cung cấp thông tin về nội dung đăng ký kinh doanh

1. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi đăng ký kinh doanh, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo nội dung giấy chứng nhận đó cho cơ quan thuế, cơ quan thống kê, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác cùng cấp, Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Tiếc là chúng ta làm việc với cơ quan thuế nên fải tuân theo luật Thuế chứ không tuân theo luật DN.

Sửa lần cuối:
D

diem meid

Guest
7/4/10
19
0
0
Cầu Giấy
cty tớ mới làm lại đăng ký kinh doanh. Bg Đăng ký kinh doanh có kèm cả đăng ký thuế luôn, Vậy tớ có phải nộp Đăng ký kinh doanh mới này lên chi cục thuế quản lý không? Nếu phải nộp thì nộp cho bộ phận nào??

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em
cty mình cũng đã từng thay đổi đăng ký thuế bằng mẫu 08. có bị nộp phạt, nhưng trước khi bị phạt Cb thuế chỉ hỏi mình là thông tin đó thay đổi từ ngày nào (ngày mà trên giấy đăng ký kinh daonh ghi ý) thì phải thông báo trong vòng 10 ngày. vậy theo mình thấy là khi có ĐKKD đã thay đổi thì mới đi thông báo chứ nhỉ (cty mình thuộc chi cục thuế Cầu Giấy-Hà Nội)

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em
cty tớ mới làm lại đăng ký kinh doanh. Bg Đăng ký kinh doanh có kèm cả đăng ký thuế luôn, Vậy tớ có phải nộp Đăng ký kinh doanh mới này lên chi cục thuế quản lý không? Nếu phải nộp thì nộp cho bộ phận nào??
Đăng ký KD mới và ĐK thúê mới của bạn có những mục nào thay đổi so với trước thì bạn đều phải thông báo với cơ quan thuế. Bạn làm theo mẫu 08 , mỗi một nọi dung thay đổi là một chỉ tiêu, kèm theo bản photo có công chứng ĐKKD và ĐKthuế nữa bạn nhé (làm thành 3 bộ). sau đó bạn nộp như nộp báo cáo thuế tháng vậy
Lưu ý khi làm mẫu 08 thì những thông tin của DN ở phần đầu vẫn là những thông tin cũ, chỉ ghi nội dung thay đổi ở phần cột điều chỉnh thôi

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Thay đổ trụ sở

Thế thì bạn nhầm rồi. Cán bộ quản lý thuế hướng dẫn mình như thế mà. Công ty mình cũng mới
làm xong thủ tục này xong. Nộp mẫu 08 phải kèm theo Đăng ký kinh doanh mới nếu không họ không
nhận đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA