Mỗi tuần một chuyên đề

xuất hoá đơn cùng sản phẩm mà đơn giá khác nhau cho khách hàng khác nhau có được không?

• Thread starter duongca
  • Ngày gửi
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Mặt hàng của Công ty bạn bán nhiều giá khác nhau cũng được, miễn là không dưới giá vốn (để không bị cơ quan thuế bắt giải trình) và không phải mặt hàng bị nhà nước quản lý về giá. VD: Xăng dầu, thuốc chữa bệnh...

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chihaki

Guest
18/1/10
21
0
0
35
Việt Nam
Mình chưa có kinh nghiệm nhiều về việc xuất hoá đơn. Mọi người cho mình hỏi là: cùng một sản phẩm xuất cho nhiều khách hàng vậy mình có được phép tuỳ khách hàng mà mình xuất đơn giá khác nhau có được không?
Vì sếp mình kêu mình là xuất cho người này thì giá 42.000đ nhưng người kia lại 45.000đ, nên mình lo lắm và mình nghĩ là nếu mình thêm ký tự cuối để phân biệt tên sản phẩm cho hơi hơi khác nhau thì mình xuất giá khác như vậy có được không? mặc dù thực tế mình biết là nó cùng mặt hàng
Vd: Khách hàng A: mình để tên là SP A 1 đơn giá 42.000đ
Khách hàng B: mỉnh để tên là SP A 2 đơn giá 45.000đ
Mọi người góp ý cho mình với nhen.
Giờ mình không biết phải làm sao nữa

Lo gi ban. Ban co the viet hoa don voi gia khac nhau ma. Ban can ghi dung chung loai hang hoa cho mat hang. chuc ban thanh cong

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Lo gi ban. Ban co the viet hoa don voi gia khac nhau ma. Ban can ghi dung chung loai hang hoa cho mat hang. chuc ban thanh cong

Close topic đi; chắc bạn đó hiểu rồi. hahaha

H

hangthuycenter

Guest
9/4/10
3
0
1
hanoi
không sao đâu giá khác nhau là chuyện thường tình mà tùy vào tài ăn nói của đối tác thội

M

mabugay

Guest
24/6/10
1
0
0
TP.HCM
Gía bán là do cty mình tự thỏa thuận với khách hàng mà, cho nên 1 sản phẩm có 2 giá bán khác nhau là chuyện thường mà bạn.

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Xem xong tất cả ý kiến của mọi người đưa ra, để không vi phạm với cơ quan thuế, thì cũng không đơn giản chút nào.
Vì công ty mình cũng nằm trong trường hợp mà bạn duongca đưa ra.
Một sản phẩm có thể có rất nhiều giá. Vì ông sếp mình cũng giống sếp của duongca . nhiều lúc nhân viên kế toán như bọn mình cũng phải suy nghỉ nhiều.
Hy vọng sẽ không bị cơ quan thuế sờ tới.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Xem xong tất cả ý kiến của mọi người đưa ra, để không vi phạm với cơ quan thuế, thì cũng không đơn giản chút nào.
Vì công ty mình cũng nằm trong trường hợp mà bạn duongca đưa ra.
Một sản phẩm có thể có rất nhiều giá. Vì ông sếp mình cũng giống sếp của duongca . nhiều lúc nhân viên kế toán như bọn mình cũng phải suy nghỉ nhiều.
Hy vọng sẽ không bị cơ quan thuế sờ tới.

Có gì đâu mà sợ chứ; giải thích được là được; họ muốn bắt bẻ thì phải có cơ sở chứ. Bạn cứ lo xa.

L

lemai249

Sơ cấp
30/3/10
31
0
0
35
viet nam
chuyện đó cũng bình thường thôi mà, khách hàng nào mà khéo thương lượng thì giá thấp hơn thôi. giống như bạn đi chợ thôi mà, nếu bạn khéo trả giá thì mua được giá rẻ hơn thôi, còn ngược lại nếu bạn vụng về thì đành chấp nhận thôi, bạn cứ yên tâm đi ha

B

beshin

Guest
24/6/10
29
0
0
39
Gò Vấp
Không làm được như vậy được bạn ơi , vì thoả thuận của sếp với khách hàng giá nào thì minh xuất giá đó không sao đâu . Nếu bạn sợ thì ra excel theo dõi từng khách hàng với từng giá .

T

thekt81

Trung cấp
15/5/09
56
0
6
42
Thái Bình
Mình hiểu ý sếp của bạn. Làm ăn mà, nhiều khi khách yêu cầu xuất theo giá mà họ đưa ra rất khác với giá mà bạn thực bán (thậm chí cũng chả có hàng). Tuy nhiên, bạn cũng phải tư vấn cho sếp là mọi thứ đều phải hợp lý, ví dụ độ chênh lệch giá là <5% thì có vẻ hợp lý , chứ nó vọt lên cao quá thì lại có vẻ dở hơi, tất nhiên là bạn bán được giá cao, có lãi thì nộp thuế cho nhà nước, nhưng có thể cũng sẽ có một dấu hỏi được đặt ra về chuyện có hay không việc mua bán HĐ?

H

hoaithu12345678

Guest
22/6/10
2
0
0
37
hà nội
Theo mình thì ban cu xuat hoa don theo gia đã báo khach hang í, viec gia khac nhau ko quan trong bởi vì gia ban co the thuong luong voi khach hang, khi kh va ben ban da di den dong ý gia nao roi thi xuat theo gia do thoi, thuan mua vua ban ma .

N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
Chat luong anh huong den gia ca vi vay 1 hd 1 1 mat hang 2 gia la binh thuong.

L

lehoanganh

Guest
8/5/07
13
0
0
ha noi
xuất hóa đơn!

bà con ai cứu mình với.
mình chịu trách nhiệm là kế toán trường, vừa rồi mình mới phát hiện công ty mình có viết một số hóa đơn cho khách hàng dưới giá vốn chủ yếu nhằm cân bằng công nợ, do khi mình hỏi thì bên bộ phận viết hóa đơn nói mặt hàng này dc chiết khấu 50%,
vd như vậy: họ mua 10 cái máy tính. giá vốn là 10.000.000. thỏa thuận giá viết trên hóa đơn là 13.636.360đ/1 cái,thuế GTGT 10% 1.363.636 đã viết dc 7 cái như vậy, tổng số tiền là 105.000.000đ, nhưng thật thu của 10 cái này chỉ có 130.000.000đ. nên giờ còn 3 cái máy tính nó phải xuất 7.575.758đ/1 cái thuế 757.576đ. như vậy tổng thu về đúng là 130.000.000 đồng.
mình rất sợ. cũng tại mình lơ đãng nên mới xảy ra như vậy. a chị e nào tìm cách chỉ giúp với. nó mà phát hiện ra bảo mình chốn thuế thì mình chết.:025::025::025::025::011::rocker:

T

truongngan

Guest
29/7/09
2
0
0
TP.HCM
Mình nghĩ bạn nên hủy hóa đơn rùi viết lại hóa đơn mới, vì bán dưới giá vốn sẽ bị truy thu

U

uyensatec

Guest
21/5/10
3
0
0
37
NT
Mình chắc chắn là được, giá cả thay đổi là bình thường bạn ạh

D

dbdniam

Guest
2/3/07
3
0
0
39
Ha Nam
Điều này đòi hỏi bạn trả lời cơ quan thuế thế nào. Bạn hỏi Thuế: Tôi đã nhập 1 đống hàng trị giá 1.000.000 bây giờ ko bán được hàng, bán bằng giá vốn cũng ko ai mua thì tôi phải ôm đống hàng đấy đến hết đời àh? Thuế trả lời thế nào thì bạn làm thế. Mình chỉ bán có 3 cái dưới giá vốn, ko phải tất cả là OK. Tính tổng kinh doanh của bạn vẫn có lãi

M

meocon206

Sơ cấp
19/1/10
21
0
0
yen bai
Không thể làm như thế được, bạn chỉ có một mặt hàng thôi mà, sao có thể ghi tên sản phẩm khác nhau khi viết hoá đơn được. Các doanh nghiệp khi bán hàng hoá có thể đưa ra mức giá khác nhau cho mỗi loại khách hàng để nhằm tìm kiếm khách hàng làm ăn lâu dài. Vd: mặt hàng a có giá 20.000, đối với kh mới bạn có thể tính giá 20.000 nhưng đối với ong b la khách hàng thường xuyên bạn có thể lấy ông ta giá 18.000/sp thôi, điều đó tuỳ thuộc vào chính sách công ty bạn nhưng phải đưa ra bảng báo giá chi tiết, tránh rắc rối với cơ quan thuế sau này.

mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của nalethanh88, ban chớ có dại mà ghi thêm mã sản phẩm khác
nhau vào hoá đơn vì còn liên quan đến kho hàng nữa mà. Nếu cty bạn chỉ có sp A mà khi viết hoá
đơn lại phân ra từng loại A1, A2 thì bạn mắc vào tội bán hoá đơn rồi đó. vì sản phẩn A1, A2 kia bạn có đầu vào đâu mà bán ra.
Còn việc giá cả khác nhau là bình thường thôi mà " Thuận mua vừa bán" mà bạn.
Chúc bạn thành công nhé!

T

thuyvo21nsh

Guest
27/7/10
1
0
0
TP.HCM
Chuyện này là bình thường thôi,cty mình vẫn thường hay xuất như vậy , miễn giá vốn bằng nhau . Có điều cùng một mặt hàng bạn không nên có ký tự cuối như vậy.

H

hanha

Guest
7/7/09
34
0
0
37
Nam Định
Đừng bán lỗ là đc .còn bán lời thì chắc chắn hợp lý và ko phải giải thích j với thuế cả vì khoản lời có đc phải đóng thuế còn j nên ko cần lo lắng

Sao lại là đừng bán lỗ là đc?? Bán vẫn bình thường chứ bạn, nếu bị thuế hỏi mình có thế giải trình là hàng đó bị lỗi chẳng hạn, nên phải bán thanh lý, bán giảm giá, gặp phải trường hợp như thế mình làm một giấy chứng nhận để khách hành ký nhận là mua hàng bị lỗi là OK.

M

mammam

Guest
21/8/10
1
0
0
Hà Nội
bạn cũng có thể xuất như vậy đc. Nhưng có điều là bên bạn có cho khách hàng bảng giá không? Nếu cho KH bảng giá thỉ nguy hiểm đó.Bạn nên biết là khi xuất hóa đơn GTGT thì thuế là 10%.Nếu khách hàng tính kỹ hóa đơn của bạn thì bạn xuất sai 1 đồng bạn cũng phải hủy hóa đơn đó. hủy hóa đơn thì mệt lắm ban ơi. Tốt nhất là bạn làm việc phải theo đúng nguyên tắc.
Chúc bạn thành công trên con đường của mình!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA