Doanh thu không có hoá đơn chứng từ

• Thread starter thieuthihuong
  • Ngày gửi
T

thieuthihuong

Trung cấp
21/5/10
50
0
0
38
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi với ạ. công ty em có những khoản doanh thu từ nước ngoài chuyển khoản về mà em ko phải xuất hoá đơn cho bên đó thì em có phải tính vào doanh thu ko? và công ty em mua hàng bên nước ngoài em cũng ko thấy có hoá đơn gì cả mà chỉ có cái invoice người ta đòi tiền thôi, nhưng khi bên em bán hàng dó thì vẫn phải ghi hoá đơn cho khách hàng như vậy có được cho là hợp lệ không?anh chị nào biết thì chỉ cho em với ạ, em cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
1 ) Cty bạn nhận được doanh thu phải thể hiện = hợp đồng là DT gì chứ ( hoa hồng làm đại lý...) bên mình phải xuất hd nộp 10% VAT đấy bạn ạ.
2) Ko hiểu bạn mua hàng bên nước ngoài ko có chứng từ thì sao hàng vào được VN nhỉ ? Hàng về = đường gì vậy bạn ?

T

thieuthihuong

Trung cấp
21/5/10
50
0
0
38
Hà Nội
bên mình làm bên lĩnh vực tư vấn cho học sinh đi du học, và mỗi khi có sinh viên đi du học thì bên trường lại chuyển tiền về cho bên mình, nhưng bên mình phải ghi hoá đơn gì hết,như vậy bên mình vẫn phải nộp 10% àh bạn?

B

blue sun

Guest
nếu không phải ghi hoá đơn thì đâu có cần phải nộp VAT.Chỉ khi nào viết HĐ thì bên bạn sẽ phải nộp 10%.

daongoctu

daongoctu

Sơ cấp
31/7/09
14
5
3
44
Hanoi
daongoctu.com
Bạn phải viết hoá đơn VAT đầu ra và nộp thuế cho khoản doanh thu từ nước ngoài chuyển về thôi.

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
Các anh chị cho em hỏi với ạ. công ty em có những khoản doanh thu từ nước ngoài chuyển khoản về mà em ko phải xuất hoá đơn cho bên đó thì em có phải tính vào doanh thu ko? và công ty em mua hàng bên nước ngoài em cũng ko thấy có hoá đơn gì cả mà chỉ có cái invoice người ta đòi tiền thôi, nhưng khi bên em bán hàng dó thì vẫn phải ghi hoá đơn cho khách hàng như vậy có được cho là hợp lệ không?anh chị nào biết thì chỉ cho em với ạ, em cảm ơn các anh chị

Đối với thuế GTGT: Bạn tham khảo TT129/2008/TT-BTC và tra trong đó xem có trường hợp của Bạn không nhé.

Nếu như bạn thuộc diện phải xuất hóa đơn và kế doanh thu mà bạn không kê thì sẽ bị phạt. Mình gửi kèm theo 1 Công văn về việc xuất hóa đơn để bạn tham khảo (chỉ mang tính tham khảo thôi bạn nhé), còn lại bạn phải căn cứ vào quy định hiện hành về xử lý phạt vi phạm hành chính về thuế.

2. Về chi phí hợp lý: Đối với bên nước ngoài thì thường họ chỉ xuất cái gọi là invoice thôi, nếu như bạn có đầy đủ các chứng từ kèm theo như hợp đồng, BB nghiệm thu, chứng từ chuyển tiền thì vẫn coi là chi phí hợp lý (giá vốn) của bạn (Bạn tham khảo thêm TT130 về thuế TNDN để có đánh giá chi tiết hơn nhé),

Hope this help ^_^.

Đính kèm

• Cong van 630-TCT-PCCS 2007 Vuong mac ve xuat hoa don.doc
    38 KB · Lượt xem: 115
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM

Bạn phải cho biết rõ là nội dung doanh thu của bạn là doanh thu gì; vì có rất nhiều loại doanh thu và có một số cái nếu không xuất hoá đơn thì cũng không sao.
Ví dụ: doanh thu bán hàng hoá thì phải xuất hoá đơn; trường hợp nhận hỗ trợ từ nước ngoài thì nếu nhỏ thì không xuất cũng không sao; còn nếu lớn thì bạn phải xuất hoá đơn; chỉ vậy thôi
Tuy nhiên, những khoản doanh thu mà bạn nhận từ nước ngoài thì phải ghi nhận doanh thu và tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

T

tranghn3884

Guest
17/9/07
14
0
0
Ha Noi
Mình nghĩ bạn nên ghi nhận khoản thu này vì nếu bình thường ra thì ko có căn cứ nào để ghi nhận doanh thu nhưng có một điều là cơ quan thuế có thể kiểm tra tài khoản, các giao dịch của công ty bạn thông qua ngân hàng

T

Tuyet Tuyet

Sơ cấp
16/10/09
36
0
0
34
H­ung yen
Nhưng anh chị ơi cho em hỏi 1 chút là trong trường hợp trên không có hoá đơn chứng từ gì mà mình xác định doanh thu và nộp thuế vậy khi mình hạch toán thì giá vốn hàng bán xác định như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA