Hàng nhập phi mậu dịch

• Thread starter lyanhtuyet
  • Ngày gửi
L

lyanhtuyet

Guest
10/9/05
5
0
0
47
TP.HCM
Xin chào mọi người,mình là thành viên mới.Mình có một thắc mắc xin gửi lên diễn đàn
Cty nhập hàng phi mậu dịch không phải trả tiền,kế toán đã hạch toán : Nợ 1561/Có 711
Sau đó trong tháng xuất hoá đơn bán số hàng phi mậu dịch trên định khoản : Nợ 632/Có 1561; Nợ 1111/Có 5111
Mình thắc mắc như thế này nếu định khoản như trên thì cùng 1 mặt hàng mà lại có 2 doanh thu,một vào 711 và một vào 5111 thì có đúng không.Các anh chị giúp giùm nhé cám ơn nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lyanhtuyet nói:
Mình thắc mắc như thế này nếu định khoản như trên thì cùng 1 mặt hàng mà lại có 2 doanh thu,một vào 711 và một vào 5111 thì có đúng không.
Cái này thì bạn nhầm to rồi. hi... hi...
Bạn chỉ có một khoản lời đúng bằng số tiền trên TK 5111 thôi. Bạn thử lấy ví dụ và làm cụ thể bằng con số đi, bạn sẽ thấy ngay đó.
Cheers,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ơ, mình thấy đúng đấy chứ.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Ơ, mình thấy đúng đấy chứ.
Thế Lannhu không kết chuyển sang 911 à? Sau khi kết chuyển chỉ còn phần chênh lệch là thu nhập thôi. (Nợ TK 911/Có TK 632 và Nợ TK 5111/Có TK 911).
Nói chính xác lại tình huống của bạn lyanhtuyet là: Doanh thu chỉ có 1 là khoản tiền ở TK 5111 thôi. Số tiền này bằng đúng thu nhập ở TK 711 công với chênh lệch của TK 632 và TK 5111.
Cheers,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
. Số tiền này bằng đúng thu nhập ở TK 711 công với chênh lệch của TK 632 và TK 5111.
Cheers,
Hihi, thế này thì không phải 1khoản+1khoản=2khoản sao!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ôi trời, sao mà hat soi kỹ từ ngữ thế???? Chắc ý bạn ấy là có 2 khoản thu ấy mà!
(hhihi, lại buôn rồi đây!)

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
heeeeeeee... Tôi thấy mọi người mải tranh luận về hạch toán kế toán mà quên một điều cốt lõi là đây là hàng nhập phi mậu dịch thì làm sao được bán và tính doanh thu giá, vốn như hàng kinh doanh.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To vietpro, ở đâu cấm vậy bạn???

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Ở ngay bản thân cụm từ " Phi mậu dịch" đó bạn. Thế bạn hiểu thể nào là nhập Mậu dịch và nhập Phi mậu dịch.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vietpro nói:
Ở ngay bản thân cụm từ " Phi mậu dịch" đó bạn. Thế bạn hiểu thể nào là nhập Mậu dịch và nhập Phi mậu dịch.

Nếu dùng cụm từ "Thương mại" và "Phi thương mại" sẽ dễ hiểu hơn là dùng mậu dịch và phi mậu dịch. Tuy nhiên, các cụm từ MD và PMD đã đc dùng từ rất lâu, nhiều năm rồi nên thành thói quen. MD hay PMD liên quan đến hàng hóa NK là do mua bán hay ko mua bán (biếu, cho tặng, khuyến mại, đền bù, ... mà ko phải trả tiền hàng)
Hàng NK dù là MD hay PMD cũng đều bán đc và đc tính doanh thu, giá vốn như hàng kinh doanh. Việc "được" bán hay ko bán chỉ thành vấn đề khi nó liên quan đến hàng đó có đc miễn thuế NK hay ko mà thôi.
Nếu hàng NK PMD đc miễn thuế hoặc ko tính thuế NK nhưng đem bán như hàng thương mại thì sẽ bị truy thu thuế NK khi hải quan hoặc cq thuế phát hiện ra.
Về nguyên tắc, hàng NK PMD cũng phải nộp thuế NK nên nếu có bán lại trong nước thì cũng tính giá bán như hàng hóa khác, doanh thu tính vào doanh thu khác, sau khi trừ các chi phí mà có lãi thì tính vào thu nhập bất thường.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tuankq nói:
...Nếu hàng NK PMD đc miễn thuế hoặc ko tính thuế NK nhưng đem bán như hàng thương mại thì sẽ bị truy thu thuế NK khi hải quan hoặc cq thuế phát hiện ra..
Bạn ơi hàng nhập khẩu PMD không có khái niệm miễn thuế. Bạn kiểm tra lại nhé.
Cheers,

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
hat nói:
Bạn ơi hàng nhập khẩu PMD không có khái niệm miễn thuế. Bạn kiểm tra lại nhé.
Cheers,

Bạn có thể xem Thông tư 87/2004/TT-BTC ngày 31/8/2004, phần D, mục II, khoản 4, điểm 4.2 để biết thêm chi tiết.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cái này là chỉ miễn thuế đối với hàng hoá là quà biếu quà tặng cho các cá nhân, tổ chức Việt nam thôi. Không áp dụng cho các doanh nghiệp đâu bạn ạ!

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
hat nói:
Cái này là chỉ miễn thuế đối với hàng hoá là quà biếu quà tặng cho các cá nhân, tổ chức Việt nam thôi. Không áp dụng cho các doanh nghiệp đâu bạn ạ!

Trời đất!
Doanh nghiệp ko đc coi là một tổ chức sao? Cty ko là một pháp nhân vậy mà ko phải là tổ chức?
Vậy thì bạn hat hiểu tổ chức ở TT87 ntn?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
chờii ơi, may mắn quá. cuối cùng em cũng tìm thấy được bài hỏi về hàng nhập Phi mậu dịch. các anh chị ơi cho em hỏi này với:

- Thuế GTGT hàng nhập khẩu PMD có được khấu trừ lại không?
ở công ty em làm , kế toán trưởng đều khai báo để khấu trừ thuế GTGT hàng nhập PMD. Nhưng theo 1 thông tư hay nghị định gì đó của Hải quan ( hình như là Thông tư 33/2003/TT-BTC ngày 16 tháng 4 năm 2003 hay Nghị định số 101/2001/NĐ-CP ngày 31/12/2001) thì :

"Đối với hàng hoá có yêu cầu nhận nhanh (để phục vụ sản xuất ...), số lượng nhỏ, theo đề nghị có thể giải quyết làm thủ tục hàng hoá theo loại hình phi mậu dịch nhập khẩu, thu đủ thuế (nếu có) trước khi thông quan và không được hoàn lại thuế."

Các anh chị có văn bản nào của cục thuế hướng dẫn về việc này không?
Em có hỏi vấn đề này trên trang web của cục thuế, người ta bảo là được hoàn (nên kế toán trưởng em mới làm), nhưng có nhiều người bảo không được nên em rất phân vân.
Còn nữa, cũng như văn bản đề cập trên, họ nói chỉ là hàng nhỏ mới được nhập PMD. nếu em được tặng hay mua hàng với giá trị lớn có được nhập PMD hay không? hàng phải có giá trị bao nhiêu mới được nhập PMD?

còn câu này ngoài lề cho em hỏi nốt luôn nhá. Em được biết chi phí quản lý doanh nghiệp chỉ được giới hạn ở 1 mức tương ứng với doanh thu hay tổng chi phí gì đó. mà em kiếm hoài không ra văn bản quy định điều này. Các anh chị giúp em với.

Cám ơn trước nhiều nha.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hàng PMD là dùng để chỉ hàng được nhập về VN / xuất khỏi VN không thông qua thương mại. Có thể là hàng mẫu, quà tặng, quà biếu, hàng viện trợ,....

Các DN có thể nhập/xuất hàng PMD: hàng mẫu, quà biếu/tặng - Vẫn phải đóng thuế như thường (thuế GTGT & thuế TN), chỉ có điều sẽ không có Hợp đồng ngọai, không phát sinh việc thanh tóan giữa hai bên gửi & nhận hàng. Đôi khi vì số luợng hàng quá ít hoặc giá trị quá thấp nên người ta cũng thường gửi theo hình thức hàng mẫu. DN nhận ở VN sau khi nhận được hàng mẫu vẫn có thể đem bán một cách hợp pháp nếu có phát hành HĐTC, tổ chức hạch tóan nghiêm chỉnh và đóng thuế đầy đủ. (Hạch toán như bạn lyanhtuyet cũng hợp lý rồi)

Các cá nhân nhập/xuất hàng PMD: quà biếu, quà tặng gửi cho thân nhân - vẫn đóng thuế như thường. Và vì là cá nhân nên được gọi là PMD

Các tổ chức phi chính phủ, chính phủ có thể nhận hàng PMD dưới dạng hàng viện trợ, quà biếu, quà tặng - Có thể không phải đóng thuế tùy theo từng trường hợp.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tuankq nói:
Doanh nghiệp ko đc coi là một tổ chức sao? Cty ko là một pháp nhân vậy mà ko phải là tổ chức?
Vậy thì bạn hat hiểu tổ chức ở TT87 ntn?
Tổ chức ở đây là các cơ quan hành chính sự nghiệp, các cơ quan đoàn thể xã hội.
Công ty mình trước đây cũng được công ty mẹ tặng 1 cái xe máy trị giá khoảng 500$, làm thủ tục xin miễn nhưng không được. HQ họ bảo phải lên xin tận ... thủ tướng. hi hi...

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
hat nói:
Tổ chức ở đây là các cơ quan hành chính sự nghiệp, các cơ quan đoàn thể xã hội.
Công ty mình trước đây cũng được công ty mẹ tặng 1 cái xe máy trị giá khoảng 500$, làm thủ tục xin miễn nhưng không được. HQ họ bảo phải lên xin tận ... thủ tướng. hi hi...

Có lẽ cần phải tìm hiểu lại khái niệm "tổ chức" là gì vậy, cãi nhau vã thế này mệt quá.
Trường hợp của Cty bạn thì chắc là trước khi có TT87. Thậm chí ngay cả sau khi TT87 có hiệu lực thì cũng rất khó khăn vì xin miễn thuế với Hq chưa bao giờ là dễ dàng. Thẩm quyền xét miễn thuế là Cục HQ mà ko phải Chi cục HQ nên nếu có NK quà biếu thì cứ nộp thuế đã, xin xỏ tính sau. Sau khi đã nộp thuế rồi thì về làm hồ sơ gửi Cục HQ, nếu chi phí để xin xỏ lớn hơn số thuế đc miễn thì cũng thôi luôn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA