Chi phí lãi vay của cá nhân vào Doanh nghiệp tư nhân

• Thread starter manlyforever
  • Ngày gửi
M

manlyforever

dannganhang.vn
24/11/05
13
0
1
dannganhang.vn
Hi All,

Mình có trường hợp này các bạn tư vấn hộ:

Năm 2009, mình có mua 05 chiếc xe tải do cá nhân mình đứng tên và mình có vay ngân hàng để mua các xe này. Hàng tháng mình phải trả lãi gần 50trd.

Hiện tại, mình đã thành lập doanh nghiệp tư nhân và đã chuyển các xe này vào doanh nghiệp mà không tiến hành chuyển sở hữu. Mình muốn chuyền phần lãi vay ngân hàng (do cá nhân mình vay) vào doanh nghiệp để hạch toán giảm trừ thuế TNDN có được không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tinhsongduong

Guest
22/6/10
3
0
0
Hà Nội
Theo mình thì bạn làm hợp đồng vay vốn cá nhân với công ty, sau đó tính lãi vay với công ty để hạch toán vào chi phí.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Hi All,

Mình có trường hợp này các bạn tư vấn hộ:

Năm 2009, mình có mua 05 chiếc xe tải do cá nhân mình đứng tên và mình có vay ngân hàng để mua các xe này. Hàng tháng mình phải trả lãi gần 50trd.

Hiện tại, mình đã thành lập doanh nghiệp tư nhân và đã chuyển các xe này vào doanh nghiệp mà không tiến hành chuyển sở hữu. Mình muốn chuyền phần lãi vay ngân hàng (do cá nhân mình vay) vào doanh nghiệp để hạch toán giảm trừ thuế TNDN có được không ?

Đối với vấn đề này mình không chắc chắn, mình muốn lưu ý để bạn có thể tìm hiểu thêm:

Thứ nhất: Doanh nghiệp tư nhân thì không có tư cách pháp nhân nên không cần chuyển quyền sở hữu từ cá nhân người chủ doanh nghiệp sang tên cho doanh nghiệp. (Tham khảo thêm Luật doanh nghiệp 2005)

Thứ hai: Đúng như bạn khác đã reply cho bạn; bạn nên chuyển tên hợp đồng vay sang tên cho doanh nghiệp tư nhân; hoặc làm một hợp đồng vay khác giữa doanh nghiệp tư nhân với một cá nhân khác để ghi nhận khỏan lãi này (như vậy sẽ có thể ảnh hưởng thêm thuế thu nhập cá nhân); cách tốt nhất vẫn là chuyển hợp đồng vay từ tên bạn sang tên doanh nghiệp.

Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA