Hạch toán chi phí theo quyết đinh 48 như thế nào ??

• Thread starter thutrang1989
  • Ngày gửi
T

thutrang1989

Guest
26/10/09
51
0
6
35
Hải Phòng
mình có 1 vấn đề đang thắc mắc: theo mình biết thi trong quyết định 48 ko sử dụng TK 622, 627, 641 ... vậy những chi phí này sẽ được hạch toán vào TK nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
TK 622,627 thì được hạch toán vào TK 154
TK 641 thì được hạch toán vào TK 6421

P

phung thi dung

Guest
21/6/10
5
0
0
39
van con- hoai duc- ha noi
tai khoan 622; 627 duoc hach toan vao tai khoan 154 tinh thang vao chi phi san xuat kinh doanh luon
boi vay nen ko phai ket chuyen
con tai khoan 641 duoc tinh vao tai khoan 642
chuc ban thanh cong!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
mình có 1 vấn đề đang thắc mắc: theo mình biết thi trong quyết định 48 ko sử dụng TK 622, 627, 641 ... vậy những chi phí này sẽ được hạch toán vào TK nào ?

Bạn phải đọc quyết định 48; có tất cả hướng dẫn trong đó đó; và những bạn bên dưới đã tư vấn chính xác rồi đó; Chúc bạn thành công:015:

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
ủa là sao . sao lại dùng quyết định 48 . khi nào thì dùng quyết định 48 khi nào thì dùng quyết định 15

K

Khong can biet

Guest
27/8/08
2
0
1
42
Hung Yen
Chào cả nhà! Em có một vấn đề mong các bác chỉ giúp. Công ty em mới thành lập em đi thuê máy móc thiết bị về để dùng vào mục đích kinh doanh như vậy có hợp lí không?

S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
ủa là sao . sao lại dùng quyết định 48 . khi nào thì dùng quyết định 48 khi nào thì dùng quyết định 15

Là công ty lớn thì sẽ làm theo quyết định 15, còn các công ty vừa và nhỏ thì làm theo quyết định 48
bạn àh.

T

thutrang1989

Guest
26/10/09
51
0
6
35
Hải Phòng
Bạn phải đọc quyết định 48; có tất cả hướng dẫn trong đó đó; và những bạn bên dưới đã tư vấn chính xác rồi đó; Chúc bạn thành công:015:

Thaks mọi người đã hướng dẫn giúp mình! Nhưng sao mình đọc quyết định 48 đâu có thấy có phần nào hướng dẫn cụ thể như vậy đâu :-/

Sửa lần cuối:
T

thutrang1989

Guest
26/10/09
51
0
6
35
Hải Phòng

Minh cop nguyên văn vào cho bạn nhé:
[ ...... 1. "Chế độ kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước, bao gồm: Công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH), công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân và hợp tác xã.
Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa không áp dụng cho DNNN, công ty TNHH Nhà nước 1 thành viên, công ty cổ phần niêm yết trên thị trường chứng khoán, hợp tác xã nông nghiệp và hợp tác xã tín dụng.
Công ty TNHH, công ty cổ phần, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Doanh nghiệp có quy mô vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 nhưng phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp mình và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa phải thực hiện từ đầu năm tài chính và phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.
Các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa thuộc lĩnh vực đặc thù như: Điện lực, dầu khí, bảo hiểm, chứng khoán... được áp dụng chế độ kế toán đặc thù do Bộ Tài chính ban hành hoặc chấp thuận cho ngành ban hành.
Các doanh nghiệp nhỏ và vừa là công ty con thực hiện chế độ kế toán theo quy định của công ty mẹ.
..... ]

T

thutrang1989

Guest
26/10/09
51
0
6
35
Hải Phòng
Chào cả nhà! Em có một vấn đề mong các bác chỉ giúp. Công ty em mới thành lập em đi thuê máy móc thiết bị về để dùng vào mục đích kinh doanh như vậy có hợp lí không?

mình nghĩ như vậy đâu có sao

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Thaks mọi người đã hướng dẫn giúp mình! Nhưng sao mình đọc quyết định 48 đâu có thấy có phần nào hướng dẫn cụ thể như vậy đâu :-/

Ý mình không phải bạn cầm quyết định mà đọc; vì quyết định sẽ không hướng dẫn bạn hạch toán; Bạn phải mua một quyển sách do bộ tài chính hay vụ chế độ kế toán bạn hành thì mới có hướng dẫn chi tiết; Và theo ý mình bạn nên làm theo quyết định 15 vì cho dù là doanh nghiệp vừa và nhỏ thì nếu sử dụng theo quyết định 15 thì bạn vẫn có thể dễ dàng trong việc theo dõi. Vì nếu làm tắt sẽ khó có thể theo dõi.

L

linhsheva

Guest
2/10/09
25
0
0
Hai Phong
em chào các anh chi!
em là dân kế toán mới ra nghề. Em muốn hỏi có anh chị náo có sổ kế toán theo hình thức nhật ký chung thì gửi cho em theo đị chỉ sau được không a?Tất cả các sổ liên quan đén hình thức nhật ký chung này anh chị nhé!mới nhất thì tôt quá!
congchuakieuky_16886@yahoo.com
em xin cám ơn!

H

hongandethuong

Guest
25/6/10
3
0
0
Ninh Thuận
Làm ơn cho em duong link đến quyết địinh số 48 đi, em chưa biết về quyết định này

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
em chào các anh chi!
em là dân kế toán mới ra nghề. Em muốn hỏi có anh chị náo có sổ kế toán theo hình thức nhật ký chung thì gửi cho em theo đị chỉ sau được không a?Tất cả các sổ liên quan đén hình thức nhật ký chung này anh chị nhé!mới nhất thì tôt quá!
congchuakieuky_16886@yahoo.com
em xin cám ơn!

Nhưng em làm theo qđ nào? Nói chung về căn bản là giữa 2 qđ không khác nhau nhiều. Nếu e cần mẫu sổ theo qđ 48 thì pm chị gửi cho.

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Làm ơn cho em duong link đến quyết địinh số 48 đi, em chưa biết về quyết định này

Search trên google đi em or trong forum này cũng đc, có ngay chưa tới 30s.hihi
À! Chào đồng hương, quê chị cũng ở NT đấy!:020:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA