Hỏi mọi người về hạch toán TK 112

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Sổ hạch toán chi tiết của VCB gửi cho công ty em như sau:
- TK viêt nam: ........784230
- TK ngoại tệ:...784268
- TK tiền vay ( vay của ngân hàng, ngân hàng tự động mở 1 Tk tiền vay): ....784256
- TK mua ngoại tệ (khi mua ngoại tệ để thanh toán hợp đồng ngoại): ...9574.6
- TK tập trung ( phát sinh khi chuyển tiền thanh toán hợp đồng nước ngoài):
456.USD.001.270.....
----------------------------------------------------
- KTT chỗ em mở sổ chi tiết cho tất cả các TK trên, như thế liệu có cần thiết không ạ. Theo thiển ý của em thì công ty em giao dịch với 3 ngân hàng, mỗi ngân hàng chỉ cần theo dõi theo 2 TTK tiền Việt Nam và ngoại tệ, tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong 1 ngân hàng thì tuỳ theo loại tiền nào hạch toán vào TK đó, liệu có được ko?
Mọi người tư vấn giúp em nhé!!!!!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
A

alovo

Trung cấp
Tài khoản tiền ngân hàng gồm:
+ Tiền gửi NH( VNĐ, ngoại tệ)
+Tiền vay NH
Để hạch toán được phải dựa vào chứng từ: Tiền gửi ( UNC, séc....) ;tiền vay( Hợp đồng tín dụng, HĐ giải ngân...) do đó buộc phải theo dõi các tài khoản chi tiết này.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Với đơn vị có nhiều TK, giao dịch nhiều thì phải theo dõi chi tiết từng tài khoản thì có lẽ chẳng ai lăn tăn gì rồi.
Nói chung mình tán thành cách theo dõi của KTT chỗ bạn. Vì như thế thì sau này rất dễ dàng khi đối chiếu công nợ và đối chiếu tài khoản.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Như thế có 1 thực tế là:
- TK ngoại tệ mở ra mà chẳng để làm gì, vì lúc cần mua ngoại tệ thanh toán ngân hàng bán ngoại tệ vào 1 TK khác, sau đó chuyển số tiền này vào 1 quỹ tập trung thanh toán quốc tế. Từ TK này mới chuyển cho người bán nước ngoài. KTT chỗ em không mở sổ chi tiết cho Tk của quỹ tập trung này. Liệu có được không?
Các TK tiền vay, quỹ tập trung thanh toán quốc tế, TK bán ngoại tệ nói đúng ra chỉ là TK trung gian, liệu có cần thiết phải mở sổ không, xin mọi người tiếp tục cho ý kiến.

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
-Nói chung về cơ bản thì DN chỉ cần mở 2 lọai TK tiền Việt và ngọai tệ là đủ.
-Nhưng thực tế khi vay vốn hay khi trả vốn, ngân hàng đòi hỏi DN phải mở thêm những TK khác thì DN phải làm theo, chứ không phải là chủ ý của doanh nghiệp.
Còn việc quản lý của kế tóan thì :
+ Thông thường các TK do ngân hàng Y/C mở có số dư cuối kỳ bằng 0, bởi đây chỉ là các TK tạm.
+ Kế tóan luôn luôn có các hồ sơ quản lý và bảng tập hợp chi tiết theo dõi các khỏan vay cho từng đối tượng.
+ TK mua ngọai tệ của DN bạn chỉ do kế tóan muốn mở thêm để theo dõi công nợ thanh tóan bằng ngọai tệ được dễ dàng, thuận tiện...
+Vì mở nhiều TK chi tiết cho nên cuối cùng kế tóan phải làm lại thành một TK tập trung để đối chiếu với số liệu với ngân hàng.
Có lẻ DN bạn thuộc doanh nghiệp lớn số lượng thanh tóan bằng ngọai tệ nhiều nên kế tóan phải khổ công mở nhiều TK chi tiết, để thuận tiện cho việc quản lý và đối chiếu số liệu.

H

hungthinhphat

Guest
29/4/05
9
0
0
19
HaiDuong
Gửi Lunker!

Bạn nên mở sổ theo dõi chi tiết cho từng tài khoản vì rất thuận lợi cho bạn theo dõi các khoản thanh toán. Càng nhiều chứng từ thì theo dõi càng chặt chẽ chứ sao.

N

NTAC

Guest
Mở sổ kế toán cho từng tài khoản ngân hàng thì càng tốt chứ sao, dễ quản lý, theo dõi có gì mà bạn phải đắn đo.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Vì nó là TK trung gian nên đâu có cố định. Nếu em thanh toán cho 4 đợt hàng tức là mở thêm 8 sổ chi tiết nữa.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Bạn không cần chi tiết tài khỏan đâu, vấn đề là bạn theo dõi chi tiết sổ phụ ngân hàng như thế nào thôi. Ví dụ Công ty Lão gia quan hệ với khỏang 15? ngân hàng thì tiểu khỏan nào chịu cho nỗi.
Ở Ngân hàng mở bao nhiêu tài khỏan kệ họ. Mình chỉ mở tài khỏan Ngọai tệ và TK VNĐ là xong

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
ketoangiachat nói:
Bạn không cần chi tiết tài khỏan đâu, vấn đề là bạn theo dõi chi tiết sổ phụ ngân hàng như thế nào thôi. Ví dụ Công ty Lão gia quan hệ với khỏang 15? ngân hàng thì tiểu khỏan nào chịu cho nỗi.
Ở Ngân hàng mở bao nhiêu tài khỏan kệ họ. Mình chỉ mở tài khỏan Ngọai tệ và TK VNĐ là xong
Vấn đề là cách thiết kế tài khoản đề quản lý thôi.
Ở chỗ mình cũng có khoảng vài chục cái (đa số là tài khoản thanh toán), cộng mấy mươi Công ty thành viên thì đếm không xuể nhưng mình vẫn có thể theo dõi được riêng mỗi TK ở mỗi NH.
4 ký tự đầu (1121, 1122) chỉ để phân biệt tiền Việt hay ngoại tệ theo quy định
2 ký tự tiếp theo là mã Ngân hàng (Ngoại Thương, Công Thương, VIB ...)
2 ký tự tiếp để theo dõi TK tại mỗi NH của 1 Cty
Còn 2 ký tự nữa hệ thống cho phép thiết lập nhưng chưa dùng đến.
Mỗi cuối năm, khi nhận được bản xác nhận số dư của NH thì Alê hấp, chỉ việc thấy khớp với số dư cuối trên BCĐ là ký xác nhận liền.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Vấn đề là nhiều tài khoản trong cùng 1 ngân hàng cơ, nếu một ngân hàng mình có 3TK VNĐ, 3TK ngoại tệ (trong đó chỉ có 1 cái chính thức do mình mở, còn các TK khác chỉ là do ngân hàng tạo ra trong quá trình thanh toán, hay vay nợ). Theo ý em trong một ngân hàng ta chỉ cần theo dõi trên 2TK ngoại tệ và VNĐ thôi có được ko, em vẫn thắc mắc không biết như thế có sai không vì nếu xét về bản chất thanh toán thì TK chuyển cho người bán không phải là tài khoản do mình mở (A) mà do ngân hàng tự mở (B) và chuyển tiền từ tài khoản mình mở (A) vào tài khoản đó (B), sau đó mới từ TK B đó mới chuyển cho người bán:
Thực tế xảy ra: TK (A) -> TK (B) -> Người bán. Cuối kỳ thì TK B không có số dư, chỉ có TK A của mình thôi.
Hạch toán: TK (A) -> Người bán (liệu thế này có chấp nhận được ko ạ)

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Lunker,

Mình đồng ý với quan điểm của Ketoangiachat.

ketoangiachat nói:

Bởi vì nội dung trên giấy báo đó mang tính chất nội bộ của từng NH. Do đó cách hạch toán như bạn nêu là đúng.

Vài ý cùng bạn.

Lostly

Lostly

Trung cấp
Lunker nói:
Vấn đề là nhiều tài khoản trong cùng 1 ngân hàng cơ, nếu một ngân hàng mình có 3TK VNĐ, 3TK ngoại tệ (trong đó chỉ có 1 cái chính thức do mình mở, còn các TK khác chỉ là do ngân hàng tạo ra trong quá trình thanh toán, hay vay nợ). Theo ý em trong một ngân hàng ta chỉ cần theo dõi trên 2TK ngoại tệ và VNĐ thôi có được ko, em vẫn thắc mắc không biết như thế có sai không vì nếu xét về bản chất thanh toán thì TK chuyển cho người bán không phải là tài khoản do mình mở (A) mà do ngân hàng tự mở (B) và chuyển tiền từ tài khoản mình mở (A) vào tài khoản đó (B), sau đó mới từ TK B đó mới chuyển cho người bán:
Thực tế xảy ra: TK (A) -> TK (B) -> Người bán. Cuối kỳ thì TK B không có số dư, chỉ có TK A của mình thôi.
Hạch toán: TK (A) -> Người bán (liệu thế này có chấp nhận được ko ạ)
Hồi trước mình đã có trường hợp này xảy ra:
Có 3 TK A ở ngân hàng gộp vào trả nợ cho 1 NB => TK B => NB.
Tiền gửi từ TK A không đủ nhưng vì cần phải thanh toán cho khách hàng nên => A+Vay =>B=> NB.
Hơn nữa khi ngân hàng thanh toán cho khách trên giấy báo của họ chuyển theo 02 nấc và khoản từ TK B=> NB mới là xác nhận việc thanh toán cho khách hàng chứ không phải A=> B là chứng từ thanh toán.
Do vậy thường là nên dùng A=>B=> NB hơn là gộp lại còn hạch toán tắt cũng được miễn là đừng để chứng từ bị sót.

H

HồTuấnHùng

Guest
23/9/05
3
0
0
Hồ Chí Minh
Ở Cty mình cũng quan hệ với 20 ngân hàng, mình cũng bắt kế toán ngân hàng phải theo dõi và hạch toán chi tiết như ý của bạn Giang. Có ngân hàng mình phải mở tới 4 TK chi tiết VD: 1121T,1122UT,1122YT,1122ET, T là chữ cái của tên ngân hàng, U,Y,E là quy định cho loại ngoại tệ, theo mình làm kế toán càng chi tiết càng tốt.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Mình hoàn toàn đồng ý với cách làm của bạn Giang. Vì phải theo dõi chi tiết thì mới đối chiếu kiểm tra với sổ phụ Ngân hàng dễ dàng được.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Nếu các tài khoản đó phát sinh hàng tháng thì em đã không phải suy nghĩ, tiếc gì mà khôngmở cho nó một sổ theo dõi chi tiết, nhưng đây toàn là tài khoản trung gian, mỗi giao dịch lại mở một tài khoản khác nhau nên nó chỉ phát sinh duy nhất 1 lần trong đợt thanh toán đó, đợt thanh toán sau lại dùng tài khoản khác, bên em hiện đã có 8 quyển sổ theo dõi cho VCB mà mỗi sổ chỉ ghi 1 dòng là hết, không phát sinh thêm nữa. Trừ 2 quyển sổ theo dõi tài khoản do chính mình mở thì mới có phát sinh hàng tháng thôi.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Đối với những tài khoản Ngân hàng mở tạm thời cho các đợt hàng (XNK chẳng hạn), và được tất toán ngay thì bạn không nhất thiết phải mở riêng 1 tài khoản trên hệ thống tài khoản của bạn. Để sử dụng cho mục đích trên bạn có thể mở riêng 1 TK khác với TK thanh toán thường dùng để theo dõi là đủ - Và sử dụng lại tài khoản này cho các đợt PS tạm về sau nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA