Trong công ty TNHH: Chồng là giám đốc, vợ là kế toán trưởng - Như vậy có được không?

• Thread starter Bảo Lan
  • Ngày gửi
C

codua

Trung cấp
9/8/08
92
4
8
Vũng Tàu
Cty nào cũng được NẾU tất cả các thành viên góp vốn đồng ý.
Với Cty có vốn NN hoặc sử dụng vốn NS thì không được vì NN không đồng ý.
Cty CP hoạc TNHH có nhiều thành viên thì nhiều cổ đông không đồng ý.
Tóm lại chỉ còn cty gia đình là được

Khóa học Quản trị dòng tiền
moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Mặc dù mình cũng chưa đọc được luật nào quy định,nhưng lúc còn đi học cô giáo mình luôn nhấn mạnh là ko được chồng là giám đốc,còn vợ là kế toán.Hơn nữa,trong luật doanh nghiệp Mục công ty TNHH thì khi công ty có giao dịch với NGƯỜI CÓ LIÊN QUAN thì phải có biểu quyết.Và mình nghĩ việc vợ là kế toán còn liên quan đến vấn đề gian lận thuế nữa nên sẽ ko được chấp nhận.Mình ko sure lắm,mong các bạn góp ý nhé!

Mình cũng nhớ là không được. Còn theo luật nào thì k rõ. Vì ngay trc đi học cô giáo có nói thế mà. Như vậy sẽ không minh bạch về tài chính.

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Theo khoản 3 điều 51 thì được.
Mình chắc gd bạn đang tìm hiểu thông tin để lập công ty gd.
Chúc bạn thành công!

D

dieulinh93

Guest
1/9/10
1
0
0
31
hà nội
đương nhiên là được rùi !! còn về tình thì khổ thân ông giám đốc này rùi !! ko trốn vợ đượ đồng nào cả :))

____________--
camera ip

N

NORIKO SAKAI

Guest
9/9/10
9
0
0
tp hcm
em thấy có vấn đề gì đâu. hiện tại công ty em đang làm là công ty cp hẳn hoi. chồng là GĐ vợ là kế toán trưởng, mẹ chồng là thủ quỹ đó !!! cty thành lập được khoảng 6 năm rùi, làm ăn rất có lời !

Sửa lần cuối:
N

NORIKO SAKAI

Guest
9/9/10
9
0
0
tp hcm
sẵn tiện cho em hỏi một câu. em mới tham gia web kế toán . viết bài trả lời thì được nhưng không biết làm sao để gửi bài mới lên web. kjhi nào em cũng bị chặn

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
sẵn tiện cho em hỏi một câu. em mới tham gia web kế toán . viết bài trả lời thì được nhưng không biết làm sao để gửi bài mới lên web. kjhi nào em cũng bị chặn

Bạn phải vào đúng box cần post, goc trên bên trái có dấu "+" - gửi bài mới thì ấn vào đó.

O

ongducquang

Guest
7/11/05
2
0
0
39
Thái nguyên
Hi all. Theo cách mình hiểu luật kế toán thì tại khoản 3 điều 51 luật kế toán có quy định: người làm kế toán không được có quan hệ ruột thịt với người quản lý điều hành "đơn vị kế toán - quy định tại điểm a, b, c, d, đ khoản 1 điều 2 của luật kế toán" hoặc là có quan hệ ruột thịt với người làm kế toán trưởng tại các đơn vị sử dụng ngân sách nhà nước. Như vậy thì vợ của giám đốc không được làm kế toán. Hix nhưng nhiều doanh nghiệp nhà ta thì vợ giám đốc cứ làm kế toán đấy vì làm kế toán trước rồi mới làm vợ giám đốc mà. vậy luật có nên quy định chi tiết hơn trong trường hợp này không. he he
Chúc cả nhà mạnh khỏe

C

conquydo07

Guest
Theo mình suy luuận câu hỏi của bạn thì bạn hỏi về tính hợp pháp của việc ' Chồng trường Cty, vợ kế toán toán trưởng"
Như các bạn khác đã phân tích ở trên thì cty nào có dính dáng đến nhà nước góp vốn thì hổng đươc, còn ngoài ra thì được.
Còn chuyện cty một hay lắm thành viên, các thành viên khác trong hội đồng thành viên có nhất trí hay ko thì tùy vão mỗi cty thôi.

Thầy giáo mình phát biểu câu rất hay. CHúng ta bao giờ không sống theo pháp luật mà là không sống trái pháp luật.

Conquydo07 thân

T

tazmo

Guest
11/10/10
1
0
0
TP.HCM
Như các bạn phân tích ở trên,thì đúng là ko có quy định nào cấm việc chồng là GĐ và vợ là KTT cả,tuy nhiên trong kế toán thì việc này đã vi phạm nguyên tắc "bất kiêm nhiệm" rùi,tức là nếu đồng vợ đồng chồng thì ko có vấn đề j cả,tuy nhiên nếu là công ty CP và cty có nhiều thành viên thì chẳng ai giám chấp nhận việc trên cả vì như thế thì ko minh bạch về tài chính và dẫn đến gian lận về thuế.
Mọi người cho ý kiến thêm nhé!

A

anhphamducviet

Guest
29/6/10
8
0
0
37
thanh xuân
theo khoản 3 điều 51 luật kế toán thì chồng làm giám đốc thì vợ ko đc làm kế toán trong cty đó.

T

tuyetcoi85

Guest
2/11/10
2
0
0
Vinh phóc
Các bạm cho mình hỏi là mình hạch toán chiết khấu doanh số năm trừ vào giá nhập của hàng hoá có đúng ko? Mình hạch toán là nợ 331 có 156; đây là khoản chiết khấu giống như CKTM đúng ko? Và cty minh mua hangf còn đuowjc hỗ trợ bố xếp, mình muốn hỏi số tiền hỗ trợ này hạch toán ntn để cho cq thuế ktra ko bắt bẻ gi?

T

tuyetcoi85

Guest
2/11/10
2
0
0
Vinh phóc
hạch toán chiết khấu trong kế toán thuế

:015: Các bạn cho mình hỏi với: Minh hạch toán tiền CKTM là Nợ 331 có 156, CK Thanh toán là Nợ 331 có 515, Nhưng còn có khoản tiền CK doanh số năm và các khoản thưởng quý nữa, minh ko biết nên hạch toán ntn cho hợp lý, có ph
là cũng hóạch toán như CKTM ko?

D

doanhdung9

Guest
3/1/09
3
0
0
37
th
Theo mình đc biết luật thì ko cấm nhưng mà cơ quan thuế sẽ săm soi các bạn.Nên bạn muốn chồng làm GĐ vầ vợ làm KTT thì sổ sách phải " trong sạch" thì bạn có thể làm mà ko sợ j

V

vuminh1601

Guest
28/9/07
25
0
1
hn
theo khoản 3 điều 51 luật kế toán thì chồng làm giám đốc thì vợ ko đc làm kế toán trong cty đó.
TRICH:

"3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."

Đoạn này nếu là công ty TNHH cần phải xem lại, luật ra không rõ, trước chỉ bảo là doanh nghiệp NN, cty CP..... sau lại khoá lại đoạn cuối là: “.....đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.” Khó hiểu với các nhà làm luật quá.

T

tannguyen299

Guest
6/8/13
6
1
1
34
HN
A. Mình có ý kiến về các tranh luận của mọi người như thế này
- Đối với Doanh nghiệp có vốn nhà nước: Chồng làm giám đốc thì vợ không được làm kế toán.
- Đối với Doanh nghiệp không có vốn Nhà nước: Không phải cứ mọi thành viên góp vốn đều đồng ý là có thể bộ nhiệm chức danh tùy ý. Điều này không đúng với công ty cổ phần. Đúng với các loại hình còn lại. Tức là TNHH có thể chồng làm giám đốc, vợ làm kế toán trưởng.
- Còn nếu công ty cổ phần tư nhân mà cố tình vi phạm luật thì theo điều 14 nghị định 185/2004/ND-CP:
"Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể;
b) Bố trí người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định;
c) Thuê người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định"

B. Chứng minh 2 vấn đề trên theo hiểu biết của mình (nếu ko đúng xin mọi người góp ý giúp)
- Luật kế toán 2003 điều 51 quy định: Những người không được làm kế toán
"Bố, mẹ, vợ, chồng,con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kếtoán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước,công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước"
Khó hiểu ở chỗ "tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước" có bao gồm DNTN, TNHH ... không". Ban đầu mình thấy luật này có vẻ nước đôi quá, quy định như thế thì nói là tất cả các tổ chức cho xong lại còn phải dài dòng.
- Tuy nhiên thì tại điều 2 cũng tại Luật này thì thực ra các nhà làm Luật đã tách riêng rõ ràng các đối tượng
"a) Cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước;"
"b) Đơn vị sự nghiệp,tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước;"
"c) Doanh nghiệp thuộccác thành phần kinh tế được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam; chinhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam" (DNTN và TNHH ... mới nằm trong nhóm này, không nằm trong "tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước")
Hơn nữa trong điều 2 nghị định 128/2004/NĐ-CP cũng diễn giải rõ cái mục "b) Đơn vị sự nghiệp,tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước;" không bao gồm DNTN, TNHH: Cụ thể
"Điều 2. Đối tượng áp dụng
Căn cứ điểm a, b, e khoản 1 Điều 2 của Luật Kế toán, đối tượng áp dụng Nghị định này là các tổ chức, cá nhân sau đây:
1. Cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, gồm:
a) Cơ quan, tổ chức có nhiệm vụ thu, chi ngân sách nhà nước các cấp;
b) Văn phòng Quốc hội;
c) Văn phòng Chủ tịch nước;
d) Văn phòng Chính phủ;
đ) Toà án nhân dân các cấp;
e) Viện Kiểm sát nhân dân các cấp;
g) Đơn vị vũ trang nhân dân, kể cả Toà án quân sự và Viện kiểm sát quân sự;
h) Đơn vị quản lý quỹ dự trữ của Nhà nước, quỹ dự trữ của các ngành, các cấp, quỹ tài chính khác của Nhà nước;
i) Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ; Hội đồng nhân dân, ủy ban nhân dân các cấp;
k) Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước;
l) Đơn vị sự nghiệp được ngân sách nhà nước đảm bảo một phần hoặc toàn bộ kinh phí;
m) Tổ chức quản lý tài sản quốc gia;
n) Ban Quản lý dự án đầu tư có nguồn kinh phí ngân sách nhà nước;
o) Các Hội, Liên hiệp hội, Tổng hội, các tổ chức khác được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần kinh phí hoạt động.
2. Đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, gồm:
a) Đơn vị sự nghiệp tự cân đối thu, chi;
b) Đơn vị sự nghiệp ngoài công lập;
c) Tổ chức phi chính phủ;
d) Hội, Liên hiệp hội, Tổng hội tự cân đối thu chi;
đ) Tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp tự thu, tự chi;
e) Tổ chức khác không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."
Như vậy mọi người yên tâm là DNTN, TNHH có vốn tư nhân ko nằm trong quy định cấm ở điều 51 luật kế toán 2003 rồi.
C. P/s: Theo quan điểm cá nhân thì điều 51 luật kế toán đã đi quá đà trong việc quy định đối tượng không được làm kế toán đối với công ty cổ phần vốn tư nhân. Vì đã là vốn tư nhân thì họ hoàn toàn có quyền tự quyết về chính sách kế toán của doanh nghiệp họ chỉ cần các thành viên đều đồng ý, kể cả kế toán và người quản lý điều hành là ai thì đương nhiên khi đã hoạt động thì họ phải có trách nhiệm và nghĩa vụ hạch toán đúng với quy định pháp luật, đâu cần Nhà nước phải "giúp nâng cao tính minh bạch trong việc hạch toán và bảo vệ các cổ đông", Cũng giống như công an không thể bảo gia đình nhốt 1 cậu học sinh hư vào trong nhà vào buổi tối để đề phòng xảy ra trộm cắp, đánh nhau ngoài đường được. Nếu họ làm sai thì đã có chế tài xử phạt của Nhà nước. Nhà nước chỉ nên đặt ra quy định này với Doanh nghiệp vốn Nhà nước thôi vì Nhà nước bỏ tiền thì có quyền quy định trong nội bộ DN.
- Theo luật quy định thì người quản lý, điều hành của công ty CP là những thành viên trong hội đồng quản trị, ban giám đốc nên có nghĩa rất rộng. Mình ko biết có "lé" bị phạt khi chồng làm giám đốc, vợ làm kế toán bằng cách quy định người quản lý điều hành doanh nghiệp là 1 thành viên khác trong ban quản trị được ko nữa. Mình ko dám thử, phạt 20.000.000 thì chết
Cảm ơn mọi người đã đọc bài mình

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA