Đô la hoá

• Thread starter tanvv
  • Ngày gửi
T

tanvv

Guest
13/10/04
8
0
0
HCM
Mọi người ơi, cho em hỏi thuật ngữ đô la hoá là gi? Nếu đô la thay thế một phần hay toàn bộ một nước khác thì nó có những bất lợi, thuận lợi và giải pháp như thế nào. Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đôla hóa (dollarization) là việc sử dụng một ngoại tệ để thực hiện một số hay tất cả các chức năng của tiền tệ. Nói cách khác, đôla hóa xảy ra khi dân chúng trong một nước sử dụng rộng rãi ngoại tệ, song song hoặc thay thế cho đồng nội tệ của mình.

Thuật ngữ "đôla hóa" được dùng theo nghĩa chung ám chỉ bất kỳ ngoại tệ nào chứ không chỉ đồng đôla Mỹ khi thay thế đồng tiền trong nước; dẫu rằng ở hầu hết các nước có sử dụng ngoại tệ rộng rãi thì ngoại tệ phổ biến nhất vẫn là đô la Mỹ.

Bạn có thể tham khảo "Đô la hóa và một số vấn đề liên quan" ở file đính kèm dưới đây, nó khá dài nên không thể post lên diễn đàn được.

Đính kèm

• Do la hoa va mot so van de lien quan.rar
    6.8 KB · Lượt xem: 213
T

tanvv

Guest
13/10/04
8
0
0
HCM
Chị Tú Anh ơi, cái file chị gửi cho em nằm trong phần mềm nào vậy chị mà sao em mở ko được. Có lẽ máy em không cài. Chị nói cho em giùm, em cài vào máy nha chị. Cảm ơn chị đã trả lời em.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy cài chương trình Winrar vào máy nhé, nó sẽ giúp bạn mở được file nén.

Đính kèm

• WinRAR v3.50 Final.ziip.zip
    965 KB · Lượt xem: 423
T

tanvv

Guest
13/10/04
8
0
0
HCM
Chị ơi , em mở phai nén được rồi chị ạ. Cảm ơn chị nhiều nha. Ý, chị đang công tác ở đâu vậy. Hà Nội hay Sài Gòn. Em đang là sinh viên năm 3 chị ạ. Trong lúc chờ đợi e-mail, em dùng tên của chú.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chào em! Như vậy là em mới tham gia WKT thôi phải không? Hãy tham gia nhiệt tình và thường xuyên nhé! Chị hy vọng WKT sẽ mang lại cho những bạn sinh viên, sắp ra trường như em, có một chút kinh nghiệm thực tế.

À, chị đang làm việc tại Hà Nội.
tanvv nói:
Chị ơi , em mở phai nén được rồi chị ạ. Cảm ơn chị nhiều nha. Ý, chị đang công tác ở đâu vậy. Hà Nội hay Sài Gòn. Em đang là sinh viên năm 3 chị ạ. Trong lúc chờ đợi e-mail, em dùng tên của chú.

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Ủa, Tú Anh ơi, mỗi lần có người cần mở file RAR mà em lại upload lên wkt thế này thì ....tốn space của wkt và quote của em quá. Nếu em ko thể upload lên đâu đó thì chỉ cần upload 1 lần lên wkt rồi chỉ link cho họ đến download. (Anh thấy có ít nhất 2 bài em đã phải upload winrar lên rồi đấy).

Nếu giữ nguyên bài này thì lần sau em chỉ việc viết là:
Download WinRAR 3.50 Final

Viết như thế này (sau khi xóa bỏ 4 ký tự * đi)
([*URL*=http://www.webketoan.com/forum/attachment.php?attachmentid=805]Download WinRAR 3.50 Final[/*URL*])

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh để ý bài của em nhỉ? Em nhớ là em gửi file Winrar lần cuối lên Topic lâu lắm rồi cơ.

Thú thật là em cũng hơi bị lười khi tìm lại để nối link. Hơn nữa, cách anh hướng dẫn gì gì đó thì em không biểt vì yếu kém về tin học một cách tệ hại.

Giờ thi em có quyền upload file lên Thư viện rồi nên em sẽ up lên trên đó cho mọi người cùng được hưởng. Cám ơn lời góp ý của anh nhé!

(Mà không biết anh hay chị nữa nhưng nhìn tên the7habitsman thì đoán là anh).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA