Tham gia bảo hiểm mà không nộp thang bảng lương bên LĐXH được không?

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Cty e thành lập từ năm 2007 và thay đổi giám đốc vào năm 2011 nhưng tới bây giờ giám đốc mới đồng ý cho em làm bảo hiểm cho nhân viên. Thực tế thì cũng chỉ có 4 người thôi. nhưng e đang lo không biết bây giờ mà nộp ĐKKD cho bảo hiểm thì có bị truy thu bảo hiểm không. Em chỉ sợ bị truy thu nhiều tiền quá thì công ty không có tiền đóng vậy các bác cho em hỏi làm thế nào để tránh được cái khoản truy thu này không. em cám ơn các bác nhiều!
Và khi em tới BHXH để hỏi thủ tục làm bảo hiểm thì cũng không thấy bên bảo hiểm yêu cầu phải đăng ký thang bảng lương bên LĐXH. Vậy thì em không làm thang bảng lương bên LĐXH có được không ạ? Vì nếu phải làm cả bên đó thì không biết thành lập từ 2007 tới giờ thì còn gặp vấn đề gì ko nữa. Rất mong các bác giúp đỡ em cũng vì quyền lợi của nhân viên và công ty thôi ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM
Ðề: Tham gia bảo hiểm mà không nộp thang bảng lương bên LĐXH được không?

Bạn nên đăng ký thang bảng lương lên LĐXH, bên đó chấp nhận căn cứ vào đó mình đóng bảo hiểm. Cty nhỏ chắc không có vấn đề gì đâu.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

thang bảng lương đâu liên quan gì tới hồ sơ tham gia bảo hiểm đâu bạn. mình vừa làm xong. bạn có thể làm trước hay sau khi tham gia BH đều được, Cán bộ BH không bắt bạn phải làm thủ tục ở phòng LĐ&XH trước đâu. thang bảng lương làm căn cứ để đóng bảo hiểm cho NLĐ.
mình đang lơ mơ chỗ này: thang bảng lương đăng kí với phòng LĐ&XH có làm căn cứ trả lương cho NĐL tính trên sổ sách thuế má ( không phải lương thực tế nhé) không?
ví dụ cụ thể: đăng kí lương với phòng LĐ&XH là 2.515.000, nhưng bảng lương khai với thuế là 3.500.000/tháng được không?

khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM

Mức lương đóng BH thường là lương cơ bản trên HĐLĐ, còn thực tế bảng lương khai thuế sẽ cao hơn bao gồm LCB +phụ cấp...

Sửa lần cuối:
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Như vậy có nghĩa là vẫn phải nộp thang bảng lương dù trước hay sau đúng ko ạ?
Còn cái e muốn hỏi nữa là liệu có cách nào để bây giờ tham gia bảo hiểm mà ko bị truy thu bảo hiểm từ năm 2007 hay ko ấy. Vì thực tế thì những người làm từ năm 2007 thì tới nay cũng ko còn làm ở cty e nữa. Mà bên LĐXH cũng có yêu cầu là nộp bản sao ĐKKD nên e cũng lo ko biết dn thành lập từ 2007 mà bây giờ mới nộp thang bảng lương thì ko biết có bị sao hay ko nữa. :(

khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM

Theo PGNHS 101/THU đăng ký BHXH, BHYT bắt buộc, đối với đơn vị đăng ký chậm so với giấy phép thành lập thì làm văn bản giải trình của đơn vị (mẫu D01b-TS) nêu lý do chậm tham gia. còn danh sách người lao động tham gia BHXH, BHYT (mẫu D02-TS) mục I.1 cột 17 tăng từ tháng nào mình muốn đóng ( tăng trễ so với tháng báo cáo thì mới bị truy thu). Còn năm 2007 tới giờ cty có tham gia đâu mà bị truy thu. Bạn đừng quá lo lắng!
Nhưng có thể bị phạt theo Điều 7, Điều 8 Nghị định 86/2010/NĐ-CP (ngày 13/08/2010, về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực BHXH) quy định:
- Hành vi không đóng BHXH cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp bị phạt tiền: a- Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.

Sửa lần cuối:
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Như vậy em có thể làm mẫu D02-TS và khai tăng từ tháng 7 là sẽ ko bị truy thu mà chỉ bị phạt từ 1.000.000 - 5.000.000 VNĐ thôi đúng ko ạ :) . Cảm ơn bác nhé. Thế còn bên TB&LĐXH thì em ko nộp thang, bảng lương có được ko ạ? Vì bây giờ bên BHXH cũng ko yêu cầu có thang, bảng lương của bên LĐXH mà. Hic. Khổ cho em vì cái tội cty thành lập từ 2007 nên chỉ sợ bị làm khó gì đó mà giám đốc thấy thế lại thay đổi ý định ko cho tham gia bảo hiểm nữa thì nguy. :(

khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM

Bạn ơi cty phải thang bảng lương lên phòng LĐTBXH (trước hay sau gì cũng phải đăng ký) để khi đến đợt kiểm tra mình có cái mà đưa ra chứ, thủ tục cũng đơn giản hà. Bạn vào trang web Sở lao động TBXH mà tham khảo http://www.sldtbxh.hochiminhcity.gov.vn xem mục hướng dẫn thủ tục/ chính sách lao động/Đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương trong các doanh nghiệp hoạt động theo luật doanh nghiệp mà xem nhé!

Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen

Công ty mình thành lập từ 2006 mà đến năm mình vào làm 2010 mới làm BH cty có 4 người mình đang ký thang bảng lương và tham gia BHXH có bị phạt hay hỏi han gì đâu. Cả cái đơn giải trình họ cũng chẳng hỏi vì công ty mình nhỏ lao động thay đổi bây giờ mới đóng được chẳng sao cả đâu bạn ah. nếu không có thang bảng lương họ không cho đóng BHXH nên kiểu gì cũng phải đăng ký thang bảng lương trước (ĐK thang bảng lương mất có 6 ngày)

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Vậy thì mình có thể nói với sếp để sếp yên tâm rùi.thanks mọi người nhé!

H

hmai4

Sơ cấp

K sao đâu, công ty cũng mấy năm sau thành lập cũng mới có thêm khoản đóng BH mà, ngta chả hỏi han gì hết.

P

pho hoa

Sơ cấp
1/2/12
5
0
0
tp.ho chi minh

Vậy anh chị nào cho em hỏi giờ mới dăng ký thang bảng lương thì mức lương tối thiểu mình sẽ áp dụng là lương tại thời điểm hiện tại hay tại thời điểm doanh nghiệp được chấp nhận hoạt động trên giấy phép kinh doanh.vì nếu đăng ký mức lương cơ bản để ty thu Bảo hiểm tại thời điểm hiện tại thì sẽ quá cao?mong các anh chị giúp đở ạ.chân thành cảm ơn anh chị!

Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen

Vậy anh chị nào cho em hỏi giờ mới dăng ký thang bảng lương thì mức lương tối thiểu mình sẽ áp dụng là lương tại thời điểm hiện tại hay tại thời điểm doanh nghiệp được chấp nhận hoạt động trên giấy phép kinh doanh.vì nếu đăng ký mức lương cơ bản để ty thu Bảo hiểm tại thời điểm hiện tại thì sẽ quá cao?mong các anh chị giúp đở ạ.chân thành cảm ơn anh chị!

Nếu bây giờ mình đăng ký thang bảng lương thì phải theo mức lương tối thiểu hiện giờ rồi

G

gocra

Guest
23/9/13
2
0
0
tp hcm

Các Bác tư vấn hay thiệt, công ty mình cũng đang làm đây

N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM

Anh chị cho em hỏi: nếu trong danh sách khai trình lao động có 10 người nhưng khi nộp tờ khai trình qua BHXH thì cơ quan bảo hiểm có bắt buộc phải đóng bảo hiểm hết cho số lao động trên tờ khai trình không?

Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen

Anh chị cho em hỏi: nếu trong danh sách khai trình lao động có 10 người nhưng khi nộp tờ khai trình qua BHXH thì cơ quan bảo hiểm có bắt buộc phải đóng bảo hiểm hết cho số lao động trên tờ khai trình không?

Nếu mình khai có 10 người thì bắt buộc phải đóng cho 10 người. Trừ trường hợp những người đó đã đóng BHXH ở nơi khác hoặc là lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội

Bạn ơi cty phải thang bảng lương lên phòng LĐTBXH (trước hay sau gì cũng phải đăng ký) để khi đến đợt kiểm tra mình có cái mà đưa ra chứ, thủ tục cũng đơn giản hà. Bạn vào trang web Sở lao động TBXH mà tham khảo http://www.sldtbxh.hochiminhcity.gov.vn xem mục hướng dẫn thủ tục/ chính sách lao động/Đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương trong các doanh nghiệp hoạt động theo luật doanh nghiệp mà xem nhé!

Bạn ơi cho mình hỏi. Công ty mình có 6 người. nhưng chỉ đăng ký bảo hiểm cho 4 người. khi mình đăng ký thang bảng lương mà đăng ký cả 6 người (vì bạn phòng 1 cửa bảo đăng ký lao động không liên quan gì đến bảo hiểm) thì sau này 2 người còn lại có bị truy thu đóng bảo hiểm không? Mình hỏi bên bảo hiểm xã hội thì giám đốc có góp vốn trong đăng ký kinh doanh nên bị truy thu từ khi công ty thành lập. Vậy có cách nào để không bị truy thu của giám đốc không ạ?

khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM

Bạn ơi cho mình hỏi. Công ty mình có 6 người. nhưng chỉ đăng ký bảo hiểm cho 4 người. khi mình đăng ký thang bảng lương mà đăng ký cả 6 người (vì bạn phòng 1 cửa bảo đăng ký lao động không liên quan gì đến bảo hiểm) thì sau này 2 người còn lại có bị truy thu đóng bảo hiểm không? Mình hỏi bên bảo hiểm xã hội thì giám đốc có góp vốn trong đăng ký kinh doanh nên bị truy thu từ khi công ty thành lập. Vậy có cách nào để không bị truy thu của giám đốc không ạ?

Mình chưa gặp trường hợp này nên cũng k biết. Nhờ các bạn khác tư vấn cho bạn.

Hai người còn lại đều là giám đốc cả à ? Nếu giám đốc đang đóng BH ở chỗ khác rồi thì không sao, còn chưa thì bây giờ mình đóng. Còn danh sách đăng ký lao động nhiều khi làm cho có thôi chứ nó cũng k liên quan đến việc đóng bảo hiểm của đơn vị mình.

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội

Cảm ơn bạn 2 người còn lại là nhân viên nhưng chưa làm được 1 năm nên giám đốc mình không đóng cho họ

N

namdinh90

Sơ cấp
19/3/12
14
0
0
33
hà nội

ôi các chị ở quận nàomaf dễ tính vậy ạ.Em thì điên cả đầu với quận Hai Bà Trưng, cty em thành lập tháng 7, nhưng tháng 10 vừa rồi em mới đk BHXH cho nv.Xin đóng từ tháng 9 mà còn kêu ca này nọ v.v... bảo em là giừo chị chỉ nhận hồ sơ của em từ tháng 10, còn tháng 9 thì k đc.Điên...Chả nhẽ e lại bảo k đóng nữa.... Em khăng khăng bảo không ạ, côngty em xin đóng từ 09 /2013 vì đã ký HĐ với nhân viên như vậy ( mình làm đúng luật mà cứ bắt làm sai luật..haizzz )

Thế là bắt em về làm thêm cái phương án hoạt động kinh doanh,phương án trả lương với nộp cả xác nhận đk thang bảng lương....cực ký bực mình. Hồ sơ của em thì đủ cả mẫu D01b,A01,D02 , tóm lại là hồ sơko sai, không thiếu nhưng giờ bắt về làm thêm cái giấy phương án j j kia chứ... Chắc đòi tiền quá. Bực mình.

Em đến giờ vẫn chưa lên để nộp lại hồ sơ.

Cái chị đòi đủ các loại giấy tờ đó là chị ở cửa 1 - Q.HBT, thấy kêu tên Hà hay gì ấy, còn ghi sđt vào tờ giấy đưa cho mình...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA