Tham gia bảo hiểm mà không nộp thang bảng lương bên LĐXH được không?

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
H

huyenanphu

Guest
17/1/13
89
4
8
Hà Đông
Ðề: Tham gia bảo hiểm mà không nộp thang bảng lương bên LĐXH được không?

ôi các chị ở quận nàomaf dễ tính vậy ạ.Em thì điên cả đầu với quận Hai Bà Trưng, cty em thành lập tháng 7, nhưng tháng 10 vừa rồi em mới đk BHXH cho nv.Xin đóng từ tháng 9 mà còn kêu ca này nọ v.v... bảo em là giừo chị chỉ nhận hồ sơ của em từ tháng 10, còn tháng 9 thì k đc.Điên...Chả nhẽ e lại bảo k đóng nữa.... Em khăng khăng bảo không ạ, côngty em xin đóng từ 09 /2013 vì đã ký HĐ với nhân viên như vậy ( mình làm đúng luật mà cứ bắt làm sai luật..haizzz )

Thế là bắt em về làm thêm cái phương án hoạt động kinh doanh,phương án trả lương với nộp cả xác nhận đk thang bảng lương....cực ký bực mình. Hồ sơ của em thì đủ cả mẫu D01b,A01,D02 , tóm lại là hồ sơko sai, không thiếu nhưng giờ bắt về làm thêm cái giấy phương án j j kia chứ... Chắc đòi tiền quá. Bực mình.

Em đến giờ vẫn chưa lên để nộp lại hồ sơ.

Cái chị đòi đủ các loại giấy tờ đó là chị ở cửa 1 - Q.HBT, thấy kêu tên Hà hay gì ấy, còn ghi sđt vào tờ giấy đưa cho mình...

Bạn chậm lên nộp hồ sơ thì lại càng làm phức tạp lên thôi. Bây giờ bạn cần người ta chứ người ta không cần bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuonghien1990

Guest
27/9/13
1
0
0
hà nội

Công ty em thành lập từ lâu rồi giờ mới ĐK đóng bảo hiểm thì k biết gặp trục trặc gì không mai em mới đi nộp

T

talanhuong86

Guest

Các chị ơi cho em xin mẫu dăng ký thang bảng luong và biểu mẫu dang ký BHXH lần đầu với em mới làm chẳng biết gì cả nhà thương em với mail em là : talanhuong86@gmail.com

Các bác cho em xin mẫu với em mới vào nghề chẳng biết gì cà mail e là : talanhuong86@gmail.com

Sửa lần cuối:
K

kimcuc2013

Sơ cấp
23/9/13
22
1
0
hcm

Cả nhà cho em hỏi là cty em thành lập từ 4/2012 chưa đăng ký thang bảng lương cho phòng lao động. vậy phần chi phí lương từ năm 2012 đến nay có bị coi là chi phí k hợp lý k? và giờ đăng ký thì có bị xem là đăng ý chậm và phạt k?

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Mình cũng đang thắc mắc chuyện đăng ký thang bảng lương nè. Sáng nay lên nộp hồ sơ đăng ký bảo hiểm thì ok rồi. Còn bên TB-LĐXH thì chưa làm gì cả. Hic. ko biết có sao ko nữa :(

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

ôi các chị ở quận nàomaf dễ tính vậy ạ.Em thì điên cả đầu với quận Hai Bà Trưng, cty em thành lập tháng 7, nhưng tháng 10 vừa rồi em mới đk BHXH cho nv.Xin đóng từ tháng 9 mà còn kêu ca này nọ v.v... bảo em là giừo chị chỉ nhận hồ sơ của em từ tháng 10, còn tháng 9 thì k đc.Điên...Chả nhẽ e lại bảo k đóng nữa.... Em khăng khăng bảo không ạ, côngty em xin đóng từ 09 /2013 vì đã ký HĐ với nhân viên như vậy ( mình làm đúng luật mà cứ bắt làm sai luật..haizzz )

Thế là bắt em về làm thêm cái phương án hoạt động kinh doanh,phương án trả lương với nộp cả xác nhận đk thang bảng lương....cực ký bực mình. Hồ sơ của em thì đủ cả mẫu D01b,A01,D02 , tóm lại là hồ sơko sai, không thiếu nhưng giờ bắt về làm thêm cái giấy phương án j j kia chứ... Chắc đòi tiền quá. Bực mình.

Em đến giờ vẫn chưa lên để nộp lại hồ sơ.

Cái chị đòi đủ các loại giấy tờ đó là chị ở cửa 1 - Q.HBT, thấy kêu tên Hà hay gì ấy, còn ghi sđt vào tờ giấy đưa cho mình...

Nếu bạn đóng truy thu từ tháng 9 thì phải làm thêm công văn theo mẫu 01b-TS nữa. Giải trình lý do vì sao báo tăng muộn là ok. Mình trước cũng chỉ cần nộp hồ sơ mới cộng với cái công văn này là họ cho đóng truy thu mà. Khi tính bảo hiểm thì bạn sẽ phải đóng thêm tiền chậm nộp nữa thôi. Số này bảo hiểm tính.

H

h2t2

Guest
4/9/12
1
0
1
32
Hà Nội

Anh/ Chị Sakurashaj có thể cho em xin mẫu đăng ký danh sách lao động tham gia (d02-ts) đã làm được không ạ? Em mới làm và giám đốc yêu cầu tìm hiểu đóng bảo hiểm cho nhân viên mà em chưa biết làm như thế nào cả? Anh/Chị giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ!

T

tranphuong1990

Guest
27/4/16
12
1
3
33
ha nam
mọi người cho em hỏi chút ạ
em đã đăng ký thang bảng lương rồi. nhưng khi làm thue tục bảo hiểm thì xếp em bảo đóng tât cả theo mức lương tối thiểu của vùng thôi. khi làm xong hồ sơ mang lên bảo hiểm họ bảo ko được. vậy em làm tnao ạ

• Like
Reactions: hungktboy
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mọi người cho em hỏi chút ạ
em đã đăng ký thang bảng lương rồi. nhưng khi làm thue tục bảo hiểm thì xếp em bảo đóng tât cả theo mức lương tối thiểu của vùng thôi. khi làm xong hồ sơ mang lên bảo hiểm họ bảo ko được. vậy em làm tnao ạ
Bạn đóng mức 3.750.000đ hay 4.012.500đ?
Với đóng cho nhân viên 4.012.500đ đc nha b, mà phải phù hợp với lương trong HĐLĐ nữa. Riêng GĐ và các cấp quản lý, đóng mức tối thiểu sẽ bị BHXH tự chối nha b?

L

Lê Thị Duyên 18081993

Guest
10/5/17
1
0
1
29
mọi người ơi giúp e với ạ. công ty em có 1 nhân viên đóng bảo hiểm. họ xin nghỉ từ 1/5/2017 , và bây giờ phải báo giảm lao động và chốt sổ bảo hiểm. e lên cơ quan bảo hiểm họ bảo lương tối thiểu vùng 1 tăng từ 3,750,000 lên 4,012,500 bắt đâu từ 2017. bây giờ e phải làm thủ tục tăng lương cho nhân viên từ 1/1/2017 . và làm bảng lương từ tháng 1,2,3,4/2017 để nộp lên cơ quan bảo hiểm. cho e hỏi là bảng lương đấy có cần theo mẫu sẵn ko ạ? và mấu đẫy thì lấy ở đâu hay lấy 1 mẫu bất kỳ ?e cám ơn mọi người ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mọi người ơi giúp e với ạ. công ty em có 1 nhân viên đóng bảo hiểm. họ xin nghỉ từ 1/5/2017 , và bây giờ phải báo giảm lao động và chốt sổ bảo hiểm. e lên cơ quan bảo hiểm họ bảo lương tối thiểu vùng 1 tăng từ 3,750,000 lên 4,012,500 bắt đâu từ 2017. bây giờ e phải làm thủ tục tăng lương cho nhân viên từ 1/1/2017 . và làm bảng lương từ tháng 1,2,3,4/2017 để nộp lên cơ quan bảo hiểm. cho e hỏi là bảng lương đấy có cần theo mẫu sẵn ko ạ? và mấu đẫy thì lấy ở đâu hay lấy 1 mẫu bất kỳ ?e cám ơn mọi người ạ
Bạn phải báo tăng mức đóng cho toàn bộ nhân viên trong cty (áp dụng với nhân viên có mức lương dưới tối thiểu vùng). Bảng lương là bảng lương cty bạn trả lương hàng tháng cho nhân viên

T

thuhangritech

Guest
11/4/17
29
4
3
33
Bạn phải báo tăng mức đóng cho toàn bộ nhân viên trong cty (áp dụng với nhân viên có mức lương dưới tối thiểu vùng). Bảng lương là bảng lương cty bạn trả lương hàng tháng cho nhân viên
Chị ơi cho em hỏi nếu công ty em có 4 thành viên. trong đó 1 giám đốc và 3 nhân viên. Thành lập từ 2013 nhưng chưa đóng bảo hiểm. Bây giờ công ty mới định đóng nhưng giám đốc đang muốn đóng ở mức thấp thấp. Vậy theo chị có kinh nghiêm rùi cho em hỏi vậy nên thành lập thanh bảng lương ntn là phải đóng bh ít nhất và cơ quan bh đồng ý và trường hợp cty nhỏ thì việc đóng bh ntn có bị truy thu k ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chị ơi cho em hỏi nếu công ty em có 4 thành viên. trong đó 1 giám đốc và 3 nhân viên. Thành lập từ 2013 nhưng chưa đóng bảo hiểm. Bây giờ công ty mới định đóng nhưng giám đốc đang muốn đóng ở mức thấp thấp. Vậy theo chị có kinh nghiêm rùi cho em hỏi vậy nên thành lập thanh bảng lương ntn là phải đóng bh ít nhất và cơ quan bh đồng ý và trường hợp cty nhỏ thì việc đóng bh ntn có bị truy thu k ạ?
- Bị truy thu từ 2013 đến nay đối với các HĐLĐ đủ từ 3 tháng trở lên.
- Đóng mức thấp nhất đc, nhưng với giám đốc hay cấp bậc quản lý phải có chênh lệch (cao hơn) so với nhân viên.
- TBL bây giờ mới đăng ký thì chỉ đăng ký từ 2017 thôi e. Những năm khác chỉ cần lương nhân viên ko dưới tối thiểu là đc. Bây giờ lm TBL lần đầu, phòng LĐ sẽ tính là 2017.

N

Nguyễn Thị Mỹ Trang

Guest
11/12/17
1
0
1
32
Dạ, các anh chị cho em hỏi. Trên khai trình sử dụng lao động gửi phòng LD - TBXH em kê 6 người, trong đó có 1 người là cổ đông (vị trí làm việc là nhân viên văn phòng) và làm việc từ 2005. còn lại 5 người thời gian làm việc từ tháng 1/2017 đến tháng 11/2017 vậy em có phải truy thu bảo hiểm cho mọi người không và nếu không truy thu nhưng khai trình lao động thì thời gian bắt đầu làm việc đã lâu thì có ảnh hưởng gì không ạ?

C

cuongduc2042012

Sơ cấp
12/3/18
1
0
1
40
Cty mình thành lập đc gần 3 năm đãnộp đăng ký thang bảng lương lên sở lao động năm 2017 rồi.Có thông báo rồi nhưng đến giờ vãn chưa mang lên BHXH để đăng ký đóng có sao k?
Em đang hoang mang quá.K biết có bị phạt k?Mọi người tư vấn giúp em với ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cty mình thành lập đc gần 3 năm đãnộp đăng ký thang bảng lương lên sở lao động năm 2017 rồi.Có thông báo rồi nhưng đến giờ vãn chưa mang lên BHXH để đăng ký đóng có sao k?
Em đang hoang mang quá.K biết có bị phạt k?Mọi người tư vấn giúp em với ạ
TBL công ty tự giữ lại thôi bạn. Năm 2018 nếu lương bậc 1 thấp hơn lương tối thiểu vùng của năm 2018 thì bạn nên làm lại TBL & điều chỉnh mức đóng bên BHXH là ok bạn nhé.

hanhle140911

hanhle140911

Sơ cấp
6/7/18
2
0
1
32
Anh/chị cho em hỏi cty em thành lập năm 2002, không đóng bhxh, đến nay phòng LĐ gửi mail yêu cầu nộp thang bảng lương và báo cáo tình hình lao động, công ty không đóng BHXH vậy em có nộp không ạ.?
Em cảm ơn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Anh/chị cho em hỏi cty em thành lập năm 2002, không đóng bhxh, đến nay phòng LĐ gửi mail yêu cầu nộp thang bảng lương và báo cáo tình hình lao động, công ty không đóng BHXH vậy em có nộp không ạ.?
Em cảm ơn.
Không nộp thì đợi Quyết định thanh tra nhé.

• Like
Reactions: lektkt
Nguyễn Phương Mai 1412

Nguyễn Phương Mai 1412

Sơ cấp
2/8/18
7
1
3
29
@afoolman2000 Lương đăng ký với bên LĐXH là lương cơ bản để đóng BH thôi, lương trả cho người lao động phải cao hơn vì còn các khoản phụ cấp,... cộng thêm vào chứ

Nguyễn Phương Mai 1412

Nguyễn Phương Mai 1412

Sơ cấp
2/8/18
7
1
3
29
@Ly titmit Bây giờ lao động lý HĐLĐ từ 1 tháng trở lên đã phải đóng BH rồi bạn ạ
Điều 2, Luật BHXH số 58/2014: Đối tượng áp dụng:
a, Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn đủ từ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b, Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA