Hàng mẫu đối với hàng nhập khẩu

• Thread starter hangntt
  • Ngày gửi
H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Xin chào!
Côngty mình nhập khẩu 1 lô hàng. Trong đó có một số mặt hàng là hàng mẫu do bên nước ngoài tặng để làm mẫu ( Xuất không có giá, có thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu tính theo giá tạm tính của Hải quan). Vậy phải hạch toán số hàng đó như thế nào nhỉ? Các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
hangntt nói:
Xin chào!
Côngty mình nhập khẩu 1 lô hàng. Trong đó có một số mặt hàng là hàng mẫu do bên nước ngoài tặng để làm mẫu ( Xuất không có giá, có thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu tính theo giá tạm tính của Hải quan). Vậy phải hạch toán số hàng đó như thế nào nhỉ? Các bạn giúp mình với nhé.

Mấy cái hàng mẫu đó vẫn nhập kho như thường, khi sử dụng thì xuất kho. Sổ sách ghi chép như hàng hoá bình thường. Ko biết bạn cần hỏi hạch toán về khía cạnh nào?

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Bạn phải phân biệt rõ lô hàng này là của mình hay chỉ là ký gửi của thằng nước ngoài. nếu là của mình (Dưới dạng hàng biếu tặng). Thì sẽ hạch toán vào sổ sách của mình. Còn nếu chỉ là nó nhờ mình làm cho khách hàng của nó thì mình sẽ hạch toán vào TK 003 ghi đơn nợ sau khi xuất đi cho nhẹ nợ thì lại ghi có nó lại vậy là khoẻ rồi .

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Bạn phải xem là khoản biếu tặng đó xem như là hàng nhập k thanh toán. nếu bạn đưa hàng đó vào sxkd (NVL) thì nhập kho bình thường k giá trị+ thuế Nk. Thúê GTGT hàng NK vẫn được khấu trừ .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA