Mỗi tuần một chuyên đề

Đơn vị tiền (VND) nhỏ nhất được ghi trong hóa đơn là gì?

• Thread starter cuoi_dat
  • Ngày gửi
C

cuoi_dat

Guest
16/1/07
3
0
1
44
HAI DUONG
Mọi người cho mình hỏi chút về hóa đơn, ví dụ mình ghi hóa đơn với số tiền là 250.115,5 VND ( hai trăm năm mươi nghìn, một trăm mười năm phẩy năm đồng) thì có hợp lệ không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Luật kế toán chỉ qui định:
....2. Chữ số sử dụng trong kế toán là chữ số ả-Rập: 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9; sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ phải đặt dấu chấm (.); khi còn ghi chữ số sau chữ số hàng đơn vị phải đặt dấu phẩy (,) sau chữ số hàng đơn vị.
Nghĩa là cho phép ghi số thập phân nhưng không khống chế sổ lẻ thập phân.
Nên bạn có thể ghi 250.115,5 VND. vấn đề là có cần thiết fải ghi số tiền tới mức 0.5đ này không,?

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi chút về hóa đơn, ví dụ mình ghi hóa đơn với số tiền là 250.115,5 VND ( hai trăm năm mươi nghìn, một trăm mười năm phẩy năm đồng) thì có hợp lệ không nhỉ?

Đúng là theo quy định thì phải viết đến hàng thập phân, nhưng bạn phải tính đến những lý do sau để xem có nên ghi đế hàng thập phân hay không:

- Hiện nay tiền VN có tiêu dùng và phát hành đến tiền hào, xu trinh nữa hay không và khi mua bán hàng hoá bạn có đòi người mua phải trả cho bạn lẻ đến thế hay chỉ đến tiền trăm là cùng ?
- Tiêu tốn thời gian khi phải làm động tác chia máy tính rồi viết một dãy số dài ngoằng ngoẵng như thế và nếu bạn chia ra có khoảng 5 đến 10 số sau dấu phẩy thì tính sao ?
- Kê khai thuế họ chấp nhận cho mình làm tròn, tại sao mình không làm ?
- Một hoá đơn viết như vậy khách hàng họ cũng không thích vì có thể gây nhầm lẫn,hiểu lầm. Bạn lại mất công giải thích

Vấn đề nữa là khi ghi bằng chữ không có chuyện khi là " phẩy năm đồng" đâu nhé, phải là "một trăm mười lă"m đồng, năm hào"

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: levanduc
C

cuoi_dat

Guest
16/1/07
3
0
1
44
HAI DUONG
Cảm ơn mọi người rất nhiều, thực tế mình phụ trách mua bán, mình nhận của nhà cung cấp 1 hóa đơn họ ghi như vậy, nhưng khi mình chuyển qua kế toán bên mình thanh toán thì kế toán bên mình không nhận hóa đơn ghi như thế, mình ở giữa lên không biết bên nào đúng, bên nào sai. thế lên mới phải đưa ra đây cho mọi người giúp đỡ.

N

ngaysaungaymai

Guest
13/5/09
8
0
0
Hưng Yên
Chào bạn. theo mình biết thì số tiền ghi trên hoá đơn GTGT không được ghi số thập phân đâu bạn ạ.

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Đơn vị tiền tệ nhỏ nhất ở Việt Nam hiện tại là đồng, vì vậy trong giao dịch thương mại, trong việc ghi sổ sách kế toán ... đơn vị tính cũng là đồng, không tồn tại hào, xu ... nữa đâu. Do đó viết số tiền mà có dấu phẩy và có số sau dấu phẩy là không đúng, bạn nên nhắc nhở khách hàng của bạn để lần sau khi hóa đơn cho đúng. Thân

B

baris

Guest
20/4/07
26
0
1
39
Ha Noi
Mình có một thắc mắc là từ trc tới giờ rất hay ghi dấu ", " để cách đơn vị hàng nghìn , hàng trăm rồi dùng dấu "." cho số lẻ. Ví dụ như tiền USD hay ghi là 1,000.20 USD chẳng hạn. Mình nhận được hóa đơn bên nc ngoài họ cũng ghi như vậy. Liệu cách ghi số theo thông tư mới có bị ngược so với quốc tế ko? và điều này liệu có bị ảnh hưởng khi thực hiện các giao dịch buôn bán liên quan với bên nước ngoài.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình có một thắc mắc là từ trc tới giờ rất hay ghi dấu ", " để cách đơn vị hàng nghìn , hàng trăm rồi dùng dấu "." cho số lẻ. Ví dụ như tiền USD hay ghi là 1,000.20 USD chẳng hạn. Mình nhận được hóa đơn bên nc ngoài họ cũng ghi như vậy. Liệu cách ghi số theo thông tư mới có bị ngược so với quốc tế ko? và điều này liệu có bị ảnh hưởng khi thực hiện các giao dịch buôn bán liên quan với bên nước ngoài.

Cách ghi dấu cách của số giữa Việt Nam & các nước ngoài (VD Mỹ) từ trước tới giờ đâu có giống nhau đâu bạn. Bị ngược hoan toàn đó.
Còn bạn ghi đồng VN bằng tiến Việt mà ghi như vậy là không chính xác rồi đấy.

B

baris

Guest
20/4/07
26
0
1
39
Ha Noi
Cách ghi dấu cách của số giữa Việt Nam & các nước ngoài (VD Mỹ) từ trước tới giờ đâu có giống nhau đâu bạn. Bị ngược hoan toàn đó.
Còn bạn ghi đồng VN bằng tiến Việt mà ghi như vậy là không chính xác rồi đấy.

Hic thế này thì khổ quá, bên mình in hoá đơn trên hệ thống sử dụng 2 đồng tiền usd/ vnd thì khó áp dụng cách ghi số quá. Nhưng trong thông tư mới về hoá đơn mình có thấy Thuế yêu cầu các DN phải ghi tiền trên hoá đơn ví dụ 10.000 usd-----> như vậy thì cách nào đúng nhỉ?

T

thuhuong11111111

Sơ cấp
26/8/13
15
1
1
32
Hà Nội
Ðề: Đơn vị tiền ( VND) nhỏ nhất được ghi trong hóa đơn là gì?

Ai biết chắc chắn có được ghi đơn giá là số thập phân hay không thì trả lời giúp em với!

• Like
Reactions: levanduc
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Ai biết chắc chắn có được ghi đơn giá là số thập phân hay không thì trả lời giúp em với!
Trên HĐ được ghi số thập phân nhưng tính tổng tiền thanh toán phải làm tròn không ghi số lẻ kế toán không nhận HĐ đó là đúng rồi không ai thanh toán tiền lẻ đó

H

haonghe

Trung cấp
16/7/09
70
2
8
nghe an

Cứ làm tròn đi bạn chẳng chết ai đâu mà lo mà cung chẳng ông nào đi bắt bẽ đến vậy. Bây giờ chứ đâu phải thời bao cấp mô mà còn tiền Hào , tiền xu nữa. bạn để lẻ như vậy thứ nhất là trên thực tế không có, thứ hai là làm như vậy rất xấu sổ sách.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA