phân biệt hao mòn và khấu hao

• Thread starter bocxit
  • Ngày gửi
B

bocxit

Guest
5/7/10
12
0
0
36
nghe an
Anh chị ơi! khi mình tính khấu hao và hao mòn thì tính theo tháng hay theo ngày? Anh chị có kinh nghiệm về phần này chỉ em với nhe? thank anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thekt81

Trung cấp
15/5/09
56
0
6
42
Thái Bình
Mình toàn tính theo tháng, chưa tính theo ngày bao giờ.

ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh
Theo mình thì tính theo tháng, chỉ có tscđ mới mua về hay thanh lý thì tính theo ngày thui.

T

thedan89

Trung cấp
3/5/10
57
0
6
34
Hà Tĩnh
Anh chị ơi! khi mình tính khấu hao và hao mòn thì tính theo tháng hay theo ngày? Anh chị có kinh nghiệm về phần này chỉ em với nhe? thank anh chị nhiều

Trong lý thuyết khi học thì tính theo ngày nhưng thực tế thì khi mua về thì tháng sau người ta mới bắt đầu trích khấu hao cho nên coi như tính theo tháng!:angel:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Tính theo ngày thì chính xác hơn (khi có TSCĐ mới tăng hoặc mới giảm), tính theo tháng đối với TSCĐ đang sử dụng. Phần lớn DN hiện nay tính theo tháng khi có TSCĐ mới tăng hoặc mới giảm.

P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
36
TPHCM
Tính theo tháng hay theo ngày là do chu doanh nghiệp quyết định.
Vì nó ảnh hưởng tới lợi nhuận mà!

selfacting

selfacting

cho đời chút ơn
30/1/08
127
2
18
Hải Châu - Đà Nẵng
TSCD đưa vào sử dụng từ ngày nào thì bắt đầu trích khấu hao từ ngày đó. Bởi vậy theo mình nếu TSCD đưa vào sử dụng ngày giữa tháng thì trong tháng đó phải trích theo ngày (tính từ ngày trên biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng), từ tháng sau thì trích theo tháng như bình thường.

T

THANHHIEU99

Guest
27/8/09
16
0
1
32
Cần Thơ
Theo mình thì trích theo tháng, vì khi tăng tài sản thì áp vào khung thời gian khấu hao (số tháng khấu hao); nếu tăng trước ngày 15 thì trích khấu hao cho tháng đó. Nhưng thông thường khi tập hợp các khoản chi phí đầu tư XDCB (2412) hoặc đầu tư mua mới TSCĐ (2411) thì khi khóa sổ cuối tháng mình mới tập hợp để tăng tài sản và tháng sau thì trích khấu hao. Các bạn xem có đúng không.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Tính theo tháng bạn ạ. Kế toán có bao nhiêu là việc phải làm, hơi đâu mà ngày nào cũng ngồi tính khấu hao rồi phân bổ chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA