Tính Giá Thành Phẩm Công Ty May.

• Thread starter luund
  • Ngày gửi
L

luund

Sơ cấp
29/7/09
19
0
1
39
Hà Nội
Hix, Cả nhà ơi cho em hỏi chút: em vừa được ông chú cho làm kế toán tại công ty may của ông ý, nhưng em thấy rắc rối vô cùng, không thể tính giá thành theo cách bình thường mà các công ty sản xuất khác áp dụng. Thế nên em mạo muội hỏi mọi người vậy. Mong ai có kinh nghiệm trong quá trình tập hợp chi phí tính giá thành các trường hợp này giúp đỡ em ạ.

1/ Tại xưởng may mẫu: Các sản phẩm bao gồm các chi phí sau:
- Chi phí NVL chính trực tiếp (Vải): khi nhận được một thiết kế hay mẫu mới sẽ chuyển xuống phân xưởng và công nhân tiến hành làm mẫu thường là 01 đến 02 chiếc (Áo - Quần - Váy...)
- Chi phí nhân công trực tiếp: bao gồm Áo: 350.000/chiếc - Quần: 400.000/Chiếc - Váy: 500.000/chiếc.
- Chi phí sản xuất chung bao gồm: Vải vụn, chỉ, điện, nước, ...
2/ Cái này mới làm em đau đầu: :025:
- Mỗi ngày công nhân A sẽ hoàn thành nhập kho x sản phẩm
- Công nhân B hoàn thành nhập kho y sản phẩm.
3/ Sếp em muốn em tính giá thành cho từng sản phẩm mẫu này @@.

Các anh các chị cho em hỏi có cách nào tính được hay không? và làm cách nào ạ?

- Cái chi phí sản xuất chung kia em nghĩ mãi không có cách nào để phân bổ nó.
- Có thể tập hợp của tháng này rồi cho vào tháng sau - sau đó chuyển hết chúng vào tk 142 rồi phân bổ hàng này cho từng loại sản phẩm có được không các anh các chị.

Em đau đầu vấn đề tính giá thành này quá, Mọi người giúp em voiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Em cảm ơn các anh các chị ạ!

huhuhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thang-gu

Guest
6/7/07
40
3
0
38
Thái Nguyên
Mình cũng làm trong 1 công ty may nên có vài điều chia sẻ về cách tính giá thành trong công ty may:
Chi phí 621: Cái này có thể tính chi tiết cho từng loại sản phẩm được vì bao giờ cũng có định mức tiêu hao và quyết toán cho từng loại sản phẩm của bộ phận cắt.
Chi phí 622: Nếu bên số lượng sản xuất ra ít (vì chỉ may mẫu) thì có thể tính trực tiếp cho từng loại sản phẩm. Còn bên mình mỗi tháng sản xuất ra tầm 1triệu chiếc nên mình phân bổ theo số lượng sản phẩm hoàn thành và CM.
Chi phí 627: Các khoản này thì phân bổ theo số lượng sản phẩm sản xuất ra. Vì các chi phí sản xuất chung như tiền điện, nước, phụ tùng thay thế hàng tháng chắc bạn đều có số lượng phát sinh rồi nên cứ căn cứ vào số lượng sản phẩm hoàn thành mà phân bổ thôi.
P/s: cho hỏi thêm là bên bạn quyết toán theo tháng hay theo quý

T

thuyntk

Guest
19/4/08
4
0
0
511/43 Huynh van banh
cho tham gia đề tài này với. vay cty cua 2ban là sản xuất luôn hay là chỉ may gia công vậy? tại tôi đang làm cho cty may gia công. NVL chính thì dc bên cần may nhập rồi, CP nhập khẩu bên đó chịu luôn,mình cung đang bị bí chỗ tính giá thành. Tại vì cty may thi nó có nhiều khâu, nhiều bộ phận. mình có cần kêu họ cung cấp số liệu của từng bộ phận đó ko? chẳng hạn, bộ phận cắt trong tháng nhận bao nhiêu sản phẩm, rồi cắt dc bao nhiêu sp, cuoi tháng còn bao nhiêu sp....rôi còn 622 nua, nếu phân bổ các CP 621.627 theo tieu thưc tiền lương thì khó lắm. con bên các bạn có sử dụng Z kế hoạch để tính giá thành ko?

P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
36
TPHCM
Theo mình phân bổ chi phí sản xuất liên quan đến nhiều đối tượng
Phải tính hệ số =Tổng chi phí sản xuất chung/(số lượng spA+SLSPB+....)
Chi phí SPA hoàn thành=Hệ số * Số lương SPA, và áp dụng như vậy cho các sản phẩm tiếp theo.
Cứ như vậy bạn tính ra chi phí từng loại.

Sửa lần cuối:
L

luund

Sơ cấp
29/7/09
19
0
1
39
Hà Nội
@ALL: Cảm ơn các bạn nhiều, các bạn có mail không vậy, có gì chúng mình chia sẻ kinh nghiệm cho nhau.

Bài viết của các bạn giúp mình nhiều lắm

Thank all!

levanton

levanton

Cao cấp
@ALL: Cảm ơn các bạn nhiều, các bạn có mail không vậy, có gì chúng mình chia sẻ kinh nghiệm cho nhau.

Bài viết của các bạn giúp mình nhiều lắm

Thank all!

Tùy theo đặc điềm sản xuất để bạn có thể lực chọn tiêu thức phân bổ chi phí sản xuất chung phù hợp.
Nếu công ty bạn sản xuất, bạn chọn tiêu thức phân bổ là cp NVL hoặc chi phí sản xuất trực tiếp ( gồm chi phí nvl và chi phí nhân công)
Nếu cty bạn chỉ gia công, hoặc vừa gia công vừa sản xuất thì bạn xây dựng hệ số đề phân bổ chi phí.

Bạn có thể gửi email đến địa chỉ tondonga@yahoo.com. mình sẽ gửi bạn 1 file phân bổ chi phí SXC của 1 công ty may mặc. đề bạn tham khảo.

L

Le Thi Kieu Oa

Guest
26/3/08
5
1
0
Tây Ninh
Tùy theo đặc điềm sản xuất để bạn có thể lực chọn tiêu thức phân bổ chi phí sản xuất chung phù hợp.
Nếu công ty bạn sản xuất, bạn chọn tiêu thức phân bổ là cp NVL hoặc chi phí sản xuất trực tiếp ( gồm chi phí nvl và chi phí nhân công)
Nếu cty bạn chỉ gia công, hoặc vừa gia công vừa sản xuất thì bạn xây dựng hệ số đề phân bổ chi phí.

Bạn có thể gửi email đến địa chỉ tondonga@yahoo.com. mình sẽ gửi bạn 1 file phân bổ chi phí SXC của 1 công ty may mặc. đề bạn tham khảo.

Thân mến.
Anh có nhiều kinh nghiệm, giúp em với nha.
Em mới vào làm kế toán cho công ty may được vài tháng, trước kia chỉ làm gia công, nhưng năm nay lại vừa gia công vừa sản xuất xuất khẩu ( chỉ có ba tháng 10,11,12). Em không biết phải tập hợp chi phí như thế nào để phân bổ và tính giá thành???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA