Viết trên hoá đơn như thế nào?

• Thread starter phuong168
  • Ngày gửi
phuong168

phuong168

Guest
Cả nhà cho em hỏi. trên hoá đơn GTGT thì có được viết tiền Đô trên đó không?
ở công ty em bán hàng theo giá đô nhưng em toàn tính ra tiền việt rồi mới viết vào hoá đơn. Hôm qua có người bảo em là phải viết tiền đô vào đơn giá, vào vào ô thành tiền. còn ô thanh toán và tiền thuế thi viết bằng tiền việt, trên hoá đơn có ghi tỷ giá thế mới đúng. Em chưa rõ lắm mong mọi người chỉ bảo gúp như thế nào thì mới đúng.
Xim cám ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
phuong168 nói:
Cả nhà cho em hỏi. trên hoá đơn GTGT thì có được viết tiền Đô trên đó không?
ở công ty em bán hàng theo giá đô nhưng em toàn tính ra tiền việt rồi mới viết vào hoá đơn. Hôm qua có người bảo em là phải viết tiền đô vào đơn giá, vào vào ô thành tiền. còn ô thanh toán và tiền thuế thi viết bằng tiền việt, trên hoá đơn có ghi tỷ giá thế mới đúng. Em chưa rõ lắm mong mọi người chỉ bảo gúp như thế nào thì mới đúng.
Xim cám ơn rất nhiều!

Thực hiện ghi hoá đơn như em cũng được đấy không sai đâu, Anh thấy rất nhiều đơn vị họ làm như vậy.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cả hai cách em nêu đều đúng. Còn thực hiện cách nào thì còn tùy thuộc vào yêu cầu của khách hàng hoặc yêu cầu quản lý của bên cty em.

Nếu muốn theo dõi giá trị hàng hóa bằng tiền USD thì nên ghi rõ giá = USD và tỷ giá trên HĐ.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cái này bạn muốn chắc chắn thì tham khảo tại Điểm 6, mục III, phần C TT số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 nhé.

phuong168

phuong168

Guest
Em xin cám ơn cả nhà đã chỉ bảo!

T

tamthu05

Guest
9/7/05
13
0
0
47
TP HCM
Cty chị cũng làm theo 2 cách trên tùy theo yêu cầu của khách hàng, nên nhơ ghi tỷ giá USD nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thật ra chỉ có hai hình thừc ghi tiền trên hóa đơn thôi.

1. Thông thường sẽ ghi hóa đơn theo tiền Việt Nam, nếu có ngoại tệ thì phải ghi rõ tỷ giá để quy đổi ngay trên hóa đơn.

2. Trong một số trường hợp đặc biệt, phải có sự cho phép của Bộ tài chính thì đơn vị có thể viết hóa đơn theo ngoại tệ.

Ngay trong luật kế toán, quy định về đơn vị tính sử dụng trong kế toán cũng đã gợi mở khi nói rằng "trừ trường hợp pháp luật có quy định khác".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA