Quy đinh về việc năm năm quyết toán 1 lần

• Thread starter mishow
  • Ngày gửi
M

mishow

Sơ cấp
22/10/08
11
0
0
37
Tp.HoChiMinh
Các anh chị có ai có quyết định quy định về việc quyết toán thuế doanh nghiệp 5 năm 1 lần k? Nếu quá 5 năm mà cơ quan thuế không quyết toán số liệu công ty thi sẽ không được được quyết toán số liệu năm thứ 6 trở về trước.
Nếu anh chi nào biêt chỉ dùm em với.
Thanks!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Heocoi66

Guest
10/3/10
29
0
0
Tp.HCM
Mình được biết là giờ lại có quy định mới là vẫn được quay lại quyết toán dù >5 năm. Thậm chí là QT rồi thấy có vấn đề gì thì vẫn được Hồi tố.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Các anh chị có ai có quyết định quy định về việc quyết toán thuế doanh nghiệp 5 năm 1 lần k? Nếu quá 5 năm mà cơ quan thuế không quyết toán số liệu công ty thi sẽ không được được quyết toán số liệu năm thứ 6 trở về trước.
Nếu anh chi nào biêt chỉ dùm em với.
Thanks!!!

Không có qui định đó đâu bạn ơi; bây giờ cơ quan thuế có quyền kiểm tra bất kỳ ngay cả những năm mà họ đã kiểm tra rồi vẫn có thể kiểm tra quyết toán thuế lại nếu họ thấy có vấn đề nhưng quan trọng là thời hiệu xử lý vi phạm:
Trích dẫn Luật quản lý thuế:
"Điều 110. Thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế
1. Đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế, thời hiệu xử phạt là hai năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.
2. Đối với hành vi vi trốn thuế, gian lận thuế chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, hành vi chậm nộp tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế, thời hiệu xử phạt là năm năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.
3. Quá thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước."

==> Bạn vẫn bị truy thu thuế nhưng sẽ không bị phạt nếu quá hạn xử phạt.

D

diem meid

Guest
7/4/10
19
0
0
Cầu Giấy
Không có qui định đó đâu bạn ơi; bây giờ cơ quan thuế có quyền kiểm tra bất kỳ ngay cả những năm mà họ đã kiểm tra rồi vẫn có thể kiểm tra quyết toán thuế lại nếu họ thấy có vấn đề nhưng quan trọng là thời hiệu xử lý vi phạm:
Trích dẫn Luật quản lý thuế:
"Điều 110. Thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế
1. Đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế, thời hiệu xử phạt là hai năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.
2. Đối với hành vi vi trốn thuế, gian lận thuế chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, hành vi chậm nộp tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế, thời hiệu xử phạt là năm năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.
3. Quá thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước."

==> Bạn vẫn bị truy thu thuế nhưng sẽ không bị phạt nếu quá hạn xử phạt.

Tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2008 mình không làm (không nộp lên cơ quan thuế).
Vậy theo luật này có bị phạt hành chính không hả bạn?

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2008 mình không làm (không nộp lên cơ quan thuế).

chắc chắn là có.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Quyết toán thuế TNDN hàng năm là loại báo cáo bắt buộc DN fải làm.
Năm 2008 đã qua 2 năm rồi, bạn không làm qtoán bây giờ bạn còn hỏi có bị phạt không?
Luật do chính phủ và quốc hội ban hành, bạn nên tuân thủ cho đúng qui định.
Loạt bài Luật có mà như không trên báo NLĐ mình thấy cũng đáng để theo dõi lắm.

H

hieuteng

Sơ cấp
9/11/09
3
0
0
39
dongnai
trời ơi bạn bị phạt là chac rồi đó

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

ko quyết toán thuế thì bị phạt là chắc chắn rồi bạn cố gắng làm đi rồi nộp cho cơ quan thuế

N

nnhoatien

Guest
24/4/10
1
0
0
TP.HCM
trùi bạn gan quá dám ko nộp quyết toán thuế bạn làm đi rồi đem đi nộp sẵn chuẩn bị tiền để nộp phạt luôn
chúc bạn may mắn

H

hienanhdt

Sơ cấp
2/1/10
17
0
0
Hai Phong
Khi bạn nộp thiếu tờ khai đó mà cơ quan quản lý họ vẫn nhận à, Kể cũng lạ. Theo mình thì bạn lên nộp đi, chậm còn hơn ko?

P

phanhoavcu

Guest
8/7/09
15
0
0
36
Nam Định
Nộp chậm như thế thì khung phạt như thế nào hả các bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA