Hàng mua không nhập kho !!

• Thread starter underware
  • Ngày gửi
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Ai biết chỉ giúp tôi cách hạch toán sau:
Cty A mua vật liệu về không nhập kho mà chở thẳng ra công trình để sử dụng ngay thì có bắt buộc phải hạch toán vào TK 152 không?,Giả sử giá trị lô hàng là 220 triệu gồm cả VAT, nên tôi hạch toán:
Nợ 152: 200 Triệu.
Nợ 133: 20 Triệu.
Có 111: 220 Triệu.
Sau đó bút toán kết chuyển:
Nợ 154: 200 Triệu.
Có152: 200 Triệu.
Mong chỉ giáo?? :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Hang mua khong nhap kho

Theo mình bạn có thể hạch toán thẳng vào TK154 và không qua TK152 cũng đúng. Nhưng bằng cách hạch toán qua TK152 ta có thể dễ dàng kiểm soát được NLVL tăng lên trong kỳ.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
underware nói:
Ai biết chỉ giúp tôi cách hạch toán sau:
Cty A mua vật liệu về không nhập kho mà chở thẳng ra công trình để sử dụng ngay thì có bắt buộc phải hạch toán vào TK 152 không?,Mong chỉ giáo?? :wall:

- Không sai và chấp nhận được nếu Phòng Kế toán chỉ có một mình bạn và bạn đang làm kế tóan trên excel
- Không phù hợp và sẽ gây sai số nếu bạn hạch toán trên một chương trình nào đó hoặc Công ty bạn lớn, chứng từ nhiều.
Cụ thể, đúng quy trình phải là:
Nợ 152/có 111,331: chứng từ là hoá đơn mua hàng và phiếu nhập kho
Nợ 154, 621/có 152: chứng từ là phiếu xuất kho.

Còn nếu bạn cầm hoá đơn trên tay và hạch toán Nợ 154,621/111,331 thì ôi thôi, lỡ không có nguyên liệu thì sao nhỉ????

T

thanhhuongmau

Guest
20/7/05
7
0
0
42
Hanoi
Theo tôi khi bạn mua nguyên vật liệu và chở trở thẳng đến công trình thì bạn ĐK
Nợ 621/154 200
Nợ TK 1331 20
Có TK 331 220
Để giảm bớt quy trình kế toán.
Nếu ĐK như của bạn, nhập kho và sau đó xuất kho thì phải làm tiếp các chứng từ phiếu nhập kho, phiếu xuất kho.
Như vậy là tự tạo thêm công việc cho mình rồi còn gì

N

NTAC

Guest
Theo tôi nên tôn trọng thực tế là mua Vật tư giao thẳng cho công trình, rõ ràng là vật tư mua về không nhập qua kho, cũng không xuất qua kho thì có lý do gì để các bạn làm các việc nhập xuất khống à. Là thủ kho thì nhất định tôi không kí vì có qua kho đâu....????
Tuy nhiên vì là vật tư xuất trực tiếp vào công trình thì các bạn cũng phải có hồ sơ bàn giao cho công trình về số lượng, chất lượng từng loại vật tư và hạch toán vào 154 hay 622 đều được. Kế toán

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
NTAC nói:
Theo tôi nên tôn trọng thực tế là mua Vật tư giao thẳng cho công trình, rõ ràng là vật tư mua về không nhập qua kho, cũng không xuất qua kho thì có lý do gì để các bạn làm các việc nhập xuất khống à. Là thủ kho thì nhất định tôi không kí vì có qua kho đâu....????
Tuy nhiên vì là vật tư xuất trực tiếp vào công trình thì các bạn cũng phải có hồ sơ bàn giao cho công trình về số lượng, chất lượng từng loại vật tư và hạch toán vào 154 hay 622 đều được. Kế toán
Đây cũng là một cách cho gọn công việc của kế toán, nhưng nếu bạn nào quan tâm hơn đến vấn đề kiểm soát nội bộ và chứng từ kế toán trong doanh nghiệp thì các bạn sẽ nhận thấy có vấn đề không ổn về kiểm soát. Ví dụ nếu hàng giao nhận không đủ số lượng (thậm chí giao khống) thì sao. Việc đặc ra quy định phải có PXNK là dùng để kiểm soát đấy bạn ạ. Còn nếu bạn nghĩ rằng có thể tin tưởng vào xác nhân của công trường thì cần có quy định cho chặt chẻ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Chào bạn,
Đối với những công ty xây dựng thì bạn phải làm đúng theo quy trình (dù là mua nvl xuất thẳng)
Nợ 152
nơ 133
CÓ 111
Sau đó xuất kho : Nợ 621, 627 Cho công trình nào đó
Có 152
Sau đó mới kết chuyển 621, 627 về 154 của công trình đó.
Bạn làm như vậy thì kế toán bạn mới theo dõi dc đầy đủ nguyên vật liệu chi phí và tính giá vốn dễ dàng.

Tuy nhiên các bạn hạch toán tắt thì đối với thuế thì cũng không có gì là sai cả. Tuy nhiên khi quyết toán có những báo cáo: ví dụ: là nguyên vật liệu mua vào trong năm là bao nhiêu thì bạn lại bó tay rồi....

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to underwer
Bạn nên cho về 621,623( nếu có), 627 rồi mới từ đó kết chuyển về 154. Nếu như bạn kết chuyển ngay 152 về 154 thì khi lập bảng phân bổ vật liệu hay lập sổ chi tiết vật liệu cho từng hạng mục công trình bạn sẽ gặp khó khăn. Lúc đó lại phải lần lại. Như vậy tắt ban đầu nhưng lại mệt về sau thì cũng không có lợi gì. Thôi thì mình cứ làm theo trình tự bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA