Thuế xuất mặt hàng công nghệ thông tin

• Thread starter giomuathu
  • Ngày gửi
G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon
Công ty mình trước đây nhập khẩu hàng hóa đều sử dụng dịch vụ Fedex, mỗi lần nhập khẩu khác nhau thì bị tính các thuế xuất nhập khẩu khác nhau mặc dù cùng 1 loại hàng hóa, chỉ khác cái hình thức bên ngoài (là con chip). Trước nay công ty mình nhập khẩu dùng để thí nghiệm cho các sản phẩm, sắp tới đây cty mình nhập khẩu số lượng nhiều để kinh doanh cho nên cty rất quan tâm tới vấn đề thuế xuất. Bạn nào có thể cho mình biết các biểu thuế xuất dành cho hàng xuất nhập khẩu không, đối với mặt hàng chip nhập khẩu thì thuế xuất là bao nhiêu, và sau này mỗi lần bên công ty mình nhập khẩu thì nên dùng 1 đại lý nào để khai báo hải quan, làm thủ tục nhập khẩu hay là tự cty mình làm? Các bạn góp ý cho mình với.
Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Công ty mình trước đây nhập khẩu hàng hóa đều sử dụng dịch vụ Fedex, mỗi lần nhập khẩu khác nhau thì bị tính các thuế xuất nhập khẩu khác nhau mặc dù cùng 1 loại hàng hóa, chỉ khác cái hình thức bên ngoài (là con chip). Trước nay công ty mình nhập khẩu dùng để thí nghiệm cho các sản phẩm, sắp tới đây cty mình nhập khẩu số lượng nhiều để kinh doanh cho nên cty rất quan tâm tới vấn đề thuế xuất. Bạn nào có thể cho mình biết các biểu thuế xuất dành cho hàng xuất nhập khẩu không, đối với mặt hàng chip nhập khẩu thì thuế xuất là bao nhiêu, và sau này mỗi lần bên công ty mình nhập khẩu thì nên dùng 1 đại lý nào để khai báo hải quan, làm thủ tục nhập khẩu hay là tự cty mình làm? Các bạn góp ý cho mình với.
Xin cám ơn.

1. Về vấn đề thuế suất thì bạn tham khảo biểu thuế nhập khẩu ưu đãi được ban hành theo thông tư số 216/2009/TT-BTC nhé (có thể download tại website của Hải quan Đồng Nai: www.dncustoms.gov.vn). Tham khảo nhóm 8471 để phân loại áp mã và tính thuế cho hàng hóa thật chính xác bạn nhé.
2. Tùy vào tình hình công việc nhập khẩu của công ty bạn để bạn nên lựa chọn phương án thuê đại lý hải quan hoặc tự làm các thủ tục khai báo hải quan và vận tải hàng hóa. Quan điểm cá nhận tôi thấy bạn nên chuyên môn hóa (thuê đại lý) thì vẫn hơn.
Chúc bạn vui!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA