Trích lập quỹ phúc lợi từ ngay khi thành lập?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi nguyenhuykhoi, 20 Tháng chín 2005.

1,963 lượt xem

1. nguyenhuykhoi

nguyenhuykhoi Thành viên hoạt động

Thông thường, trích lập quỹ khen thưởng phúc lợi từ lợi nhuận sau thuế. Vậy khi Công ty em vừa thành lập có thể tạo ra quỹ này được không ? (Nợ 411/ Có 431).
    Các khoản thưởng Tết sẽ được trích từ quỹ trên, nếu klhông có thì làm sao để khoản chi đó là CP hợp lý ?
    Xin các bác chỉ em với ?

2. NTAC

NTAC Guest

Công ty mới thành lập thì lấy đâu ra để trích vào quĩ phúc lợi nhỉ, nếu có cho hãy tạm treo lại khi có nguồn sẽ trừ vào sau.

3. PHIHUNGVN

PHIHUNGVN Thành viên thân thiết

Bạn hãy nghiên cứu việc thực hiện tháng lương thứ 13 để làm khoản thưởng tế nhé.

4. Hoadonbanle

Hoadonbanle Thành viên hoạt động

Em cũng gặp trường hợp như vậy , thế tiền đó có đc đưa vào Cf hợp lý ko nhỉ ?

5. PHIHUNGVN

PHIHUNGVN Thành viên thân thiết

Tiền đó là tiền nào, hỏi phải rõ ra chứ. Nếu là tháng lương thứ 13 thì ở web này bàn luận quá nhiều rồi còn gì.

6. Bluehn

Bluehn Thành viên thân thiết

Các khoản chi thưởng tết đều trích từ quĩ phúc lợi. Và sẽ không được tính vào chi phí hợp lý trước thuế đâu bạn. Còn bạn muốn cho vào chi phí hợp lý thì trong hợp đồng lao động kí với nhân viên nhớ bổ sung thêm khoản tháng lương thứ 13 nhé.Và khi có lãi bạn sẽ trích lập quĩ theo điều lệ kinh doanh của công ty bạn nhé và ĐK Nợ TK421, Có TK 431

7. nedved

nedved Thành viên hoạt động

Có tiền thì muốn lập quỹ gì mà chẳng được