Tổ chức một Hệ thống kế toán (Bộ máy kế toán)

• Thread starter erpvn
  • Ngày gửi
erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Nều bạn đã là một kế toán viên thì bạn là một thành viên của Hệ thống kế toán đó. Và một ngày rất gần bạn cũng phải tổ chức một Hệ thống kế toán mới (hoặc tổ chức lại), lúc đó bạn phải làm gì trước và làm như thế nào?

Xin ý kiến của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

richarddang

Guest
Nếu bạn là một kế toán viên thì tôi thiết nghĩ bạn chẳng bao giờ được giao phó cho công việc tổ chức một hệ thống kế toán mới đâu mà bạn phải lo . Thông thường chỉ có các vị kế toán trưởng mới có thực quyền để tổ chức và thành lập một hệ thống kế toán cho doanh nghiệp hay cơ quan mà thôi . Tuy nhiên nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì tôi xin mạn phép góp ý với bạn như sau:

Trước tiên bạn phải tìm hiểu xem cơ sở kinh doanh mà bạn chịu trách nhiệm thuộc về dạng nào, ví dụ như cá thể hay tổ hợp hoặc công ty TNHN v.v....

Kế đến bạn phải xác định cơ sở kinh doanh cái gì, buôn bán lẻ hay cung cấp dịch vụ hoặc là buôn bán sỉ .

Cơ sở kinh doanh mà bạn chịu trách nhiệm đăng ký với nhà nước hình thức kế toán theo hệ thống nào ví dụ như hệ thống kế toán tiền mặt (cash basic) hay hệ thống kế toán theo hình thức tín dụng (Accrual basic).

Cơ sở này nguồn vốn phát sinh từ đâu, tư nhân trong nước, người nước ngòai hay nhà nước cung cấp .

Cơ sở này sẽ xử dụng hệ thống kế toán máy hay hệ thống kế toán thủ công .

Hệ thống kế toán sẽ được xử dụng bằng ngôn ngữ gì ?

Khi xác định được tối thiểu các phần như trên bạn có thể bắt đầu thực hiện một hệ thống kế toán cho doanh nghiệp mà bạn chịu trách nhiệm rồi đấy

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Thanks, đồng ý. Tui nghĩ khi xây dựng một Hệ thống kế toán phải xd:

- Hệ thống chứng từ kế toán:
- Hệ thống sổ sách:
- Hệ thống báo cáo:
- Tổ chức nhân sự:

Tui chỉ đề cập đến xd Hệ thống kế toán còn làm tay hay làm bằng máy vtính thì tuy, máy tính + phần mềm cũng chỉ là công cụ thôi mừ.

Các bạn cho thêm ý kiến nha!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Quan trọng nhất là phân tích các luồng vận động trong DN:

Hàng hóa.
Tiền vốn
Nhân sự, Quản trị, Bố trí các khâu quản lý.
Các loại chứng từ văn bản nội bộ.

Nói chung là để xây dựng lên một hệ thống kế toán hoàn chỉnh và hiệu quả thì cần áp nó vào điều kiện thực tế của DN mà đưa ra phương án tối ưu, kế toán không chỉ là sổ sách chứng từ.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Rất hữu dụng đấy vì không sớm thì muộn những kế toán viên này sẽ trở thành những kế toán trưởng mà thôi. :eek:k :eek:k

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA