Dựa vào đâu để biết được sử dụng thuế VAT chính xác???

• Thread starter mưabóngmây05
  • Ngày gửi
M

mưabóngmây05

Guest
8/8/05
36
1
6
Tp. HCM
Không biết có văn bản thuế nào quy định cụ thể về mức thuế cho các loại phí áp dụng đối với các cty về vận tải không ạ?
Em thấy mỗi 1 cty cách áp dụng mức thuế khác nhau và không thống nhất. Cho nên em cũng không biết áp dụng như bên em đúng hay sai nữa:
Thuế 10%: phí bill, phí DO & handling, TCS, AMS, phí soi chiếu, VS cont (mặc dù các loại phí trên cũng có phí em thu hộ nhưng em thấy vẫn dùng mức thuế 10%)
Thuế 5%: phí CFS
Cước thì không tính thuế.
Các Cty khác, em thấy có khi người ta áp dụng thuế 5% đối với AMS.
Hoặc ví dụ như: Có Cty khi xuất hóa đơn phí bill người ta viết như sau:
Cộng tiền: 142.500
Thuế VAT: xxx% 7.500
Tổng cộng: 150.000
Khi lên bảng báo cáo hàng tháng thì em phải làm thế nào? Em cũng chẳng biết ghi làm sao? Nhưng em thấy là từ trước tới giờ bên em cứ cho nó là mức thuế 5%, và như vậy là sai phải không, em muốn điều chỉnh thuế từ trước đó em phải làm sao?
Bên em thay đổi Giám đốc, kế toán trưởng mới, muốn đăng ký với thuế thì làm thủ tục thế nào ạ?
Em xin cảm ơn trước ạ!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mưabóngmây05 nói:
Không biết có văn bản thuế nào quy định cụ thể về mức thuế cho các loại phí áp dụng đối với các cty về vận tải không ạ?
Tại điểm 2.37, mục II, phần B của Thông tư số 120/2003/TT-BTC có quy định:

Vận tải, bốc xếp bao gồm hoạt động vận tải hàng hóa, hành lý, hành khách và bốc xếp hàng hóa, hành lý, không phân biệt cơ sở trực tiếp vận tải hay thuê lại, trừ hoạt động môi giới, đại lý chỉ hưởng hoa hồng sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT 5%.
mưabóngmây05 nói:
Khi lên bảng báo cáo hàng tháng thì em phải làm thế nào? Em cũng chẳng biết ghi làm sao? Nhưng em thấy là từ trước tới giờ bên em cứ cho nó là mức thuế 5%, và như vậy là sai phải không, em muốn điều chỉnh thuế từ trước đó em phải làm sao?
Hóa đơn đầu vào người ta ghi thế nào thì bạn cứ kê khai như vậy. Nếu nhà cung cấp viết hóa đơn sai về thuế suất thì họ sẽ điều chỉnh lại với khách hàng, do đó bạn không cần điều chỉnh lại.
mưabóngmây05 nói:
Bên em thay đổi Giám đốc, kế toán trưởng mới, muốn đăng ký với thuế thì làm thủ tục thế nào ạ?
Em xin cảm ơn trước ạ!!!
Bạn hãy nêu rõ Công ty của bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào thì mới có thể hướng dẫn thủ tục cho sự thay đổi đó.

M

mưabóngmây05

Guest
8/8/05
36
1
6
Tp. HCM
Cty của em là cty cổ phần.

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Bên công ty em cũng đã gặp vấn đề này , em cũng kg hiểu tại sao lại có vấn đề khác biệt thuế suất của cùng 1 mặt hàng ở các công ty khác nhau . Ví dụ như phí handling có cty thì có thuế nhưng có cty lại không có thuế , có lẽ là do khác loại hình doanh nghiệp như chị TA nói ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với công ty cổ phần: khi thay đổi người đại diện theo pháp luật (giám đốc) thì:

- Công ty gửi thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi công ty đã đăng ký kinh doanh. Kèm theo thông báo, công ty phải xuất trình bản chính sổ hộ khẩu hoặc chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người đại diện theo pháp luật dự kiến thay thế và xuất trình bản sao hợp lệ của: Quyết định của Đại hội đồng cổ đông hoặc giấy tờ khác theo quy định tại điều lệ công ty về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty.

- Khi tiếp nhận thông báo, Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh phải ghi Giấy biên nhận và trao cho công ty.

- Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày nhận được thông báo, Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho công ty.

Khi có được Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới, bạn gửi Công văn thông báo về sự thay đổi của Giám đốc và Kế toán trưởng lên Cơ quan thuế. Nhớ mang về một bản có ký nhận của họ nhé!

mưabóngmây05 nói:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Để biết thuế suất thuế GTGT chính xác thì Tú Anh đã chỉ chính xác địa chỉ để tham khảo rồi ha các bạn.

Còn để vận dụng thế nào thì mình tóm tắt thế này:
- Cước VTQT là đối tượng không chịu thuế GTGT
- Phí CFS thực ra là phí gom / chia hàng lẻ, nó bao gồm lưu kho, bốc xếp. Nếu bạn để trên HĐ là phí CFS thì chắc chắn phải áp dụng thuế GTGT 10%. (Có thể ở một số nơi, do cán bộ thuế chưa nắm rõ bản chất của vấn đề này nên họ vẫn để cho DN áp dụng thuế suất GTGT 5%, nhưng nếu các bạn trong nghề cứ gọi điện phỏng vấn kế tóan của cty M&S VTEC thì sẽ được nghe thuế thuyết phục họ áp dụng thuế GTGT 10% cho dịch vụ này ntn). => Vậy, đối với phí CFS thì các bạn viết trên HĐ là "Phí bốc xếp hàng xuất / nhập" thì mới có thể áp dụng mức thuế GTGT 5%.
- Phí vận tải nội địa (trong pham vi lãnh thổ Việt Nam) bao gồm cả đường bộ & đường sông đều chịu mức thuế GTGT 5%.
- Ngòai ba mục nêu trên, tất cả đều thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 10%.

Hiện giờ quả thật các DN GNVTQT ở VN do chưa được hướng dẫn cụ thể, họ tự hiểu theo cách của mình để vận dụng, đồng thời các cán bộ thuế cũng chưa có kinh nghiệm nhiều về lĩnh vực này nên mới có chuyện áp dụng mức thuế GTGT không giống nhau. Và mình nghĩ sớm muộn gì BTC cũng sẽ quy họach lại thôi các bạn ạ. Họ đang giải quyết từng ngành nghề mà. Và theo mình nhớ đã được đọc từ đầu năm thì ngành GNVTQT đang được xếp vào 01 trong vài ngành "hot" của thập niên này đấy các bạn ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Mình nói rõ hơn về CFS (Container Freight Station) để các bạn không phải trong nghề có thể khái quát hơn nhé.

Nếu bạn là một nhà XNK lớn, lượng hàng mỗi lần XK/NK của bạn đủ để mua cước FCL - Full Container Load (mua cước nguyên một container) thì không phát sinh phí CFS.

Nhiều DN chỉ XK/NK một lượng hàng nhỏ thôi (<15m3 hàng - hàng đi biển được tính tiền theo thể tích kiện hàng) thì không thể mua cước FCL (vì không kinh tế), khi đó họ sẽ mua cước LCL - Less Container Load (cước hàng lẻ) từ các Forwarder - nhà GNVTQT. Các Fowarder tổ chức gom / chia các lô hàng LCL thông qua CFS (khi này các bạn có thể hiểu nôm na CFS chính là kho gom / chia hàng lẻ - Gom hàng XK, chia hàng NK). Các chi phí phát sinh trong gia đọan này gồm bốc xếp 2 đầu, lưu kho, di chuyển trong kho,.... => người ta gọi chung chúng là phí CFS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA