Mức lương học việc?

• Thread starter thaokha
  • Ngày gửi
T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Các bạn cho minh hỏi tí nha.
Trong hệ thống lương không biết là có mức lương học việc không? Cty mình hiện đang có 3 người xin vào cty để học việc, xếp mình muốn trả lương cho họ và bảo mình đăng ký lao động, nhưng mình không biết là có mức lương này không? Nếu có thì là bao nhiêu? Và qui định ở Thông Tư, Nghị định nào?
Các bạn giúp mình nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thaokha nói:
Trong hệ thống lương không biết là có mức lương học việc không? Cty mình hiện đang có 3 người xin vào cty để học việc, xếp mình muốn trả lương cho họ và bảo mình đăng ký lao động, nhưng mình không biết là có mức lương này không? Nếu có thì là bao nhiêu? Và qui định ở Thông Tư, Nghị định nào?
Các bạn giúp mình nha.
Tôi chưa hiểu từ học việc của bạn lắm nhưng theo tôi hiểu thì người đó đến học làm việc phải không.
Đối với những người này ở DN ngoài nhà nước không có qui định. Nên có thể tự qui định.
Còn nếu là người tập sự ( người đã đựoc nhận vào nhưng chưa chính thức vẫn phải học việc) thì nhận là 85% lương cơ bản. Cái này nhà nước mới chỉ áp dụng cho HCSN và DNN nước.

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
thaokha nói:
Các bạn giúp mình nha.
nếu đơn vị bạn ko phải doanh nghiệp NN thì căn cứ để trả lương là theo hợp đồng lao động... vậy nên lương học việc hay lương dạy việc thì cũng căn cứ theo hợp đồng LĐ thoả thuận giữa bên Cty bạn và những người học này.thân!

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
thaokha nói:
Các bạn giúp mình nha.
Mình không hiểu ở đây là học việc hay thử việc???
Và công ty bạn thuộc loại hình nào. Nếu là doanh nghiệp nhà nước(HCSN) thì đúng như bác VoVinhNam đã nói: 85% mức lương cơ bản.
Còn nếu là doanh nghiệp tư nhân, cổ phần gì đó: thường là ký hợp đồng thử việc: mức lương phải trả sẽ bằng 70% mức lương chính thức (đối với thử việc).
Học việc ở công ty bạn: có nghĩa là sẽ gắn bó với công ty sau khi hết thời gian học việc, hay chỉ đơn thuần là học việc, hết thời hạn sẽ nghỉ.
Trong TH hết thời hạn học việc sẽ nghỉ, bạn nên giải quyết dưới dạng: ký hợp đồng thuê nhân công lao động thời vụ, mức lương trả theo hợp đồng thời vụ(tuỳ theo tính chất công việc mà mức lương sẽ là bao nhiêu)

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Trước hết cho thaokha xin lỗi vì post bài lên mà không nói rõ.
Cty của minh là Cty TNHH. Lương học việc mà mình muốn nói ở đây là thế này: 3 nhân viên mới vào cty mình họ chỉ xin học việc( giống như là xin thực tập vậy), nhưng sau 1/2 tháng làm việc xếp mình thấy họ có tinh thần làm việc và có ý muốn giữ lại làm việc với cty, các nhân viên này vừa học việc vừa tham gia vào các dự án của cty luôn ( cty mình họat động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm, thiết kế Website..),như vậy mình không trả lương thì thấy mình hơi quá mặc dù là người ta chỉ xin vào học việc không hưởng lương. Vì thế Xếp mình bảo mình đi dăng ký lao động với mức lương học việc cho 3 nhân viên này, sau thời gian học việc hai tháng như đã thỏa thuận, cty sẽ đưa ý kiến với nhân viên là giữ họ lại làm việc, nếu nguời lao động chấp nhận khi ấy mình sẽ ký hợp đồng thử việc với họ, còn không thì thôi. Trong thời gian học việc các nhân viên đều chưa tốt nghiệp.
Mức lương học việc mà mình hỏi là như thế, mọi người nếu biết có thông tư nào nói về việc này thì xin chỉ giúp mình nha.
Cám ơn mọi nguời đã góp ý kiến

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Mức lương học việc

Cty mình là cty TNHH hoạt động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm, thiết kế Web… Cty mình hiện có 3 nhân viên xin vào học việc không hưởng lương ( giống như là xin thực tập vậy) trong thời gian làm ở đây Xếp mình thấy họ có tinh thần làm việc tốt và có ý muốn giữ lại làm việc với cty. Trong thời gian học việc họ cũng tham gia vào dự án của cty và thuờng phải làm việc vào buổi tối, vì thế mình muốn đăng ký để có cơ sở trả lương cho họ trong thời gian này. Nếu sau khi hết hai tháng học việc cty đưa ý kiến giữ họ lại làm việc, họ đồng ý khi đó mình sẽ ký lương thử việc, nếu không thì thôi.Trong thời gian học việc các nhân viên đều chưa tốt nghiệp.
Mức lương thử việc mà mình muốn hỏi là như vậy, mong nhận được sự hướng dẫn từ các bạn.

T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
48
Hanoi
thaokha nói:
Cty mình là cty TNHH hoạt động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm, thiết kế Web… Cty mình hiện có 3 nhân viên xin vào học việc không hưởng lương ( giống như là xin thực tập vậy) trong thời gian làm ở đây Xếp mình thấy họ có tinh thần làm việc tốt và có ý muốn giữ lại làm việc với cty. Trong thời gian học việc họ cũng tham gia vào dự án của cty và thuờng phải làm việc vào buổi tối, vì thế mình muốn đăng ký để có cơ sở trả lương cho họ trong thời gian này. Nếu sau khi hết hai tháng học việc cty đưa ý kiến giữ họ lại làm việc, họ đồng ý khi đó mình sẽ ký lương thử việc, nếu không thì thôi.Trong thời gian học việc các nhân viên đều chưa tốt nghiệp.
Mức lương thử việc mà mình muốn hỏi là như vậy, mong nhận được sự hướng dẫn từ các bạn.
Đối với các trường hợp thế này Nhà nước không qui định. Vì vậy Giám đốc của bạn có thể ký kết hợp đồng lao động thời vụ hoặc hợp đồng thử việc và quyết định mức lương đối với họ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thaokha nói:
Căn cứ Điều 17 Nghị định 114/NĐ - CP của chính phủ ngày 31/12/2002 qui định
Điều17: Người học nghề, tập nghề theo khoản 2 điều 23 Bộ luật lao động, nếu trực tiếp làm ra sản phẩm, thì được trả lương. Mức lương do hai bên thoả thuận nhưng không thấp hơn 70% đơn giá tiền lương của người lao động làm cùng công việc đó

Theo như qui định này chắc bạn đã có hướng giửi quyết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA