Có nên học CFA hay không?

• Thread starter cfo1990
  • Ngày gửi
C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội
Mình thấy nhiều bạn tỏ ra khá quan tâm đến CFA. Đương nhiên, trở thành một CFA member là một vinh dự không những với cá nhân bạn. Cảm giác khi cầm trong tay tấm bằng CFA có khác nào cảm giác của Andres Iniesta khi ghi bàn quyết định cho TBN tối hôm qua!
Nào, chúng ta hãy cũng phân tích lợi hại, xem có nên hay không nên học CFA! Xin lưu ý, đây là ý kiến chủ quan của tôi, do đó không tránh khỏi chút thiên kiến! Tuỳ vào hoàn cảnh riêng bạn để biết phải làm gì, dĩ bất biến ứng vạn biến...
Trước hết, xin thứ lỗi cho tôi nói thẳng, bạn phải biết mình là ai? CFA là một chứng chỉ khó vô cùng, nếu so với thi đại học của việt nam thì phải nói là một trời một vực ( bạn đã thi đh rồi, chắc cũng biết cảm giác của nó rồi chứ ! vậy đấy) Tôi nhớ đã đọc một câu trong cuốn sách luyện thi CPA ( của USA ) : ai cũng có thể học làm kế toán nhưng chỉ những người giỏi nhất mới có thể thi CPA! Cũng thế, ai cũng có thể là những nhà đầu tư, nhưng chỉ những đỉnh cao nhất mới có thể có CFA. Và hãy tin tôi đi, điều đó là sự thật!
Đừng bao giờ học theo trào lưu, hãy dùng lý trí của mình.
Tôi TIN CHẮC, ĐỌC ĐẾN ĐÂY, 50% NHỮNG BẠN ĐANG CÓ Ý ĐỊNH THI CFA, TRÊN CHÍNH DIỄN ĐÀN NÀY,ĐÃ DAO ĐỘNG ( với tần số không nhỏ chút nào)... KHÔNG AI ĐÁNH GIÁ BẠN TỐT HƠN CHÍNH BẠN. BIẾT NGƯỜI BIẾT TA, TRĂM TRẬN TRĂM THẮNG ( bình tĩnh đi)
Tôi tạm không nói đến:
- chi phí cực kì đắt đỏ + tỷ lẹ đỗ rất thấp = nguy cơ vỡ nợ cao ! :)
- khó khăn trong tiếp cận tài liệu và giảng dậy
( chỉ riêng hai yếu tố này có thể loại đi 100% các bạn sinh viên muốn thi CFA, câu chuyện về một sinh viên VN có CFA level 1 tôi đọc trên mạng, dùng lý trí mà xét, có" tỷ lệ vớ vẩn " rất cao :004: - nhưng xin bạn hãy tin tưởng và hy vọng, không ai đánh thuế điều đó mà, biết đâu... )

Luận điểm thứ hai của tôi sẽ được trình bày ngay dưới đây, chờ tôi xuống nhà đặt nồi cơm đã..

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội
tiếp tục...

Hãy khoan nói những chuyện trên trời dưới đất, anh em ta cũng nhau chat một chút, làm quen.
Tôi rất thích vọc phần mềm, tôi không phải là một technician gì ( chỉ là certified accounting technician thôi) , nhwng cái sở thích ấy luôn rất mãnh liệt, khi tôi được ngồi bên chiếc máy tính yêu thích và lướt những ngón tay trên keyboard, thời gian trôi qua thật sự tuyệt vời. Vớí lại, nhwng kth tin học rất có đất phát triển ở VN ta, những cái gọi là "*****" hay "*****" thì anh em ai mà chẳng một lần, dù cố tình hay vô ý, down về máy và ngầu nhiên vi phạm luật sở hữu trí tuệ... :004:
Cái desktop nhà tôi cấu hình khà ổn, chưa phải i5 hay i7 nhưng chạy đế chế thì cứ ngon ơ. Có cái máy này vọc phần mềm cũng thích, nhwng so với thời thế bây giờ vẫn còn kém, đơn cử, muốn chơi PES 10 mà không được, muốn cài win 7 xem giao diện thế nào cũng không được. CÓ ĐỒ TRONG TAY MÀ KHÔNG CÓ ĐẤT DỤNG VÕ THÌ CŨNG VÔ ÍCH!:wall:
Football

Bạn có rút ra được điều gì ở đây không?

N

nkh1988

Sơ cấp
14/6/08
9
0
0
35
Hà Nội
xin lỗi?? mình hỏi 1 chút..bạn là CFA candiate level ?? và bạn đã đi làm lâu chưa? Bạn cảm thấy năng lực của mình ( thể hiện qua việc pass các level của CFA ) không có đất dụng võ ở nước ta ? Theo thiên kiến cá nhân mình thì nước ta đang thiếu nhân lực cao cấp, nên khó có thể nói ko có đất dụng võ được.Bạn không làm việc cho công ty Việt Nam thì bạn có thể làm cho công ty nước ngoài, luôn luôn có nơi cho bạn..Mong bạn góp ý nhé.Mình cũng chỉ mới đi làm thôi, và đag học để thi level I vào tháng 6 năm sau..cảm ơn những chia sẻ của bạn!

K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
Bạn không nên so sánh như vậy! Việc thi hay không là do mỗi người tự quyết định, và nếu kết quả không như ý, phí tiền, phí thời gian thì người ta phải tự gánh chịu. Cân nhắc không kĩ mà đâm đầu theo phong trào thì còn trách ai được.

Bạn đã thi level nào rồi? Xin phép chia sẻ kinh nghiệm bản thân tôi, là người vừa thi lvl 2 tháng 6 vừa rồi: kiến thức các bạn học được trong CFA nếu bê nguyên xi ra thì chả áp dụng được mấy ở VN đâu, nhưng nếu bạn biết cách vận dụng và nhìn ra được cách tư duy về thị trường thì ở đâu cũng có chỗ dùng. Tóm gọn 1 câu, đối với tôi, những gì có được sau khi học lvl 1 và lvl 2 đóng góp 30% vào vị trí công việc hiện tại, không phải là việc tốt nhất có thể nhưng cũng là công việc nhiều người mơ ước.

Thán!

N

Npthuan

Guest
17/10/09
23
0
0
tphcm
@ kiku : hix ! theo như anh nói thì chán nhây ! đã bik cách vận dụng rùi mà chỉ xài đc 30% thui huh :(

K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
@ Npthuan: tớ có nói là tớ biết cách vận dụng tư duy đâu, chỉ là tớ thấy sau khi học, mình view thị trường tốt hơn thôi. Còn công việc còn phụ thuộc vào nỗ lực, vào may mắn, vào môi trường làm việc nữa chứ. Nếu có học CFA, bạn chỉ nên coi nó như 1 lợi thế, đừng lấy đó làm căn cứ để đòi hỏi 1 công việc quá tốt hoặc 1 mức lương quá cao. Xét cho cùng, vẫn là năng lực làm việc của bạn quyết định tất cả :)

C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội
xin lỗi?? mình hỏi 1 chút..bạn là CFA candiate level ?? và bạn đã đi làm lâu chưa? Bạn cảm thấy năng lực của mình ( thể hiện qua việc pass các level của CFA ) không có đất dụng võ ở nước ta ? Theo thiên kiến cá nhân mình thì nước ta đang thiếu nhân lực cao cấp, nên khó có thể nói ko có đất dụng võ được.Bạn không làm việc cho công ty Việt Nam thì bạn có thể làm cho công ty nước ngoài, luôn luôn có nơi cho bạn..Mong bạn góp ý nhé.Mình cũng chỉ mới đi làm thôi, và đag học để thi level I vào tháng 6 năm sau..cảm ơn những chia sẻ của bạn!

mình chỉ là một certified accounting technician thôi... con đường sự nghiệp của mình còn khiêm tốn lắm, mong bạn đừng đánh giá mình cao quá.
chuyên ngành của mình là tài chính doanh nghiệp, mình biết CFA đã lâu, vì đây thực sự là mơ ước của tất cả những anh chị đồng môn của mình, mình rất may mắn quen một đàn anh cùng trường và được biết cái đich của anh ý là chinh phục CFA... Và đó cũng là mong muốn của mình. Mình đã nói " trở thành một CFA member là một vinh dự không những với cá nhân bạn. Cảm giác khi cầm trong tay tấm bằng CFA có khác nào cảm giác của Andres Iniesta khi ghi bàn quyết định cho TBN ! " Tuy nhiên bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của các bậc tiền bối trong topic này để biết được những luồng tư tưởng khác nhau. Khi tầm nhìn được mở rộng thì ta có thể có những cách giải quyết hiệu quả, thấu tình đạt lí!
đương nhiên mình đã tìm hiểu kĩ về nó, nhưng những điều mình nói chỉ mang tính góp ý. bạn có thể làm được nhiều điều hơn mình và những người khác, mình luôn mong muốn đất nước ta có nhiều người như bạn, have fun!

Sửa lần cuối:
C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội
@ Npthuan: tớ có nói là tớ biết cách vận dụng tư duy đâu, chỉ là tớ thấy sau khi học, mình view thị trường tốt hơn thôi. Còn công việc còn phụ thuộc vào nỗ lực, vào may mắn, vào môi trường làm việc nữa chứ. Nếu có học CFA, bạn chỉ nên coi nó như 1 lợi thế, đừng lấy đó làm căn cứ để đòi hỏi 1 công việc quá tốt hoặc 1 mức lương quá cao. Xét cho cùng, vẫn là năng lực làm việc của bạn quyết định tất cả :)

suy nghĩ của bạn là điều mà tôi imply, cảm ơn bạn! mong bạn đóng góp thêm để topic thật sự hữu ích.

Sửa lần cuối:
N

nkh1988

Sơ cấp
14/6/08
9
0
0
35
Hà Nội
Năng lực quyết định tất cả. Em thấu hiểu câu nói đó. Nhưng chủ đề topic là có nên học CFA hay không? Cái nhìn của chủ topic là một cách nhìn khác đối với những người có ý định học CFA. Ai nhìn thấy những hạn chế đó mà vẫn muốn học..thì mới đáng nên học. Đã quyết định học thì hãy vững tâm. Mình đọc xong bài của bạn thậm chí mình còn tự tin hơn ấy chứ...:D

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Bạn không nên so sánh như vậy! Việc thi hay không là do mỗi người tự quyết định, và nếu kết quả không như ý, phí tiền, phí thời gian thì người ta phải tự gánh chịu. Cân nhắc không kĩ mà đâm đầu theo phong trào thì còn trách ai được.

Bạn đã thi level nào rồi? Xin phép chia sẻ kinh nghiệm bản thân tôi, là người vừa thi lvl 2 tháng 6 vừa rồi: kiến thức các bạn học được trong CFA nếu bê nguyên xi ra thì chả áp dụng được mấy ở VN đâu, nhưng nếu bạn biết cách vận dụng và nhìn ra được cách tư duy về thị trường thì ở đâu cũng có chỗ dùng. Tóm gọn 1 câu, đối với tôi, những gì có được sau khi học lvl 1 và lvl 2 đóng góp 30% vào vị trí công việc hiện tại, không phải là việc tốt nhất có thể nhưng cũng là công việc nhiều người mơ ước.

Thán!

Tôi cũng giống bác, vừa thi l2 thấng 6 rồi. Cơ mà tôi không có được cái nhìn tích cực như bác. Với trường hợp của tôi, có lẽ CFA l2 đóng góp không quá 20% vào công việc hiện tại. Có cảm giác, CFA nó dạy cho mình cái ngọn là các valuation methods, còn cái gốc là việc đánh giá doanh nghiệp và forecast được các input cho các valuation methods thì nó không dạy hoặc rất sơ sài.

Đánh giá doanh nghiệp trên cơ sở của CFA có cảm giác nó dạy mình trên cơ sở đánh giá các chỉ số tài chính. Tôi thấy điều này rất vô nghĩa. Doanh nghiệp có ti tỉ thứ phải lo hơn là việc đi lo lắng cho mấy cái chỉ số đó. Các chiến lược sales, marketing, khách hàng…, cách suy nghĩ chiến lược và định hướng phát triển cho doanh nghiệp, CFA không hề dạy.

Hơn nữ a, dù có ra được 1 cái bảng input forecast cho việc valuation thì tôi thấy đây cũng là 1 việc vô nghĩa. Tôi đã gặp 1 số doanh nghiệp, bản than cá doanh nghiệp (đã rất hiểu về mình) cũng không thể đưa ra dự đoán cho 2,3 thậm chí 5 năm tới doanh thu, chi phí của mình sẽ ra sao. Vậy mà một nhân việc analyst với chỉ vài ngày thăm doanh nghiệp là cùng (tôi nói là cùng vì thực tế có lẽ chỉ gặp có…1 ngày) đã có thể đưa ra dự đoán cho doanh nghiệp 2,3…5 năm tới rồi sau 5 năm tới, doanh nghiệp sẽ hoạt động ổn định tại đó  vớ vẩn (số 5 tôi chỉ lấy đại khái thôi). Đây thực chất có lẽ chỉ là hoạt động dự đóan bừa trên cơ sở…cảm tính. Tất nhiên, cảm tính là khó tránh khỏi của việc forecast, nhưng độ tin cậy của các cảm tính đó với tôi là quá thấp.

Cuối cùng, tôi đồng ý với bác là học CFA chủ yếu để hiểu cái nature của từng nghiệp vụ là chính, khi đi gặp và tranh luận với khách hàng hay ai đó sẽ dễ dàng hơn. Và nó cũng giúp mình hiểu 1 số vấn đề thấu đáo hơn (chứ không nên tập trung vào công thức máy móc quá). Anyway, với tôi, người pass CFA là người giỏi, và người đã giỏi thì cái gì cũng sẽ giỏi, không chỉ có CFA . Đó là cái mà tôi nhìn vào 1 người có CFA. Đánh giá cao họ vì họ là người giỏi, chứ không phải vì họ có CFA.

K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
Hết sức đồng ý với kết luận của bác kysibongdem :D. Tuy nhiên, lúc analyse doanh nghiệp, chính là lúc cần vận dụng không chỉ kiến thức CFA 1 cách khéo léo, mà còn là kinh nghiệm của bản thân về thị trường, về ngành của công ty, và cũng cho mình cảm nhận về đường lối và cách thức hoạt động của công ty đó. Theo mình, đây chính là điểm khác biệt giữa 1 analyst giỏi và 1 newbie, và cái này thì chả ai dạy được.

Anyway, mình chỉ có lời khuyên cho các bạn đang suy nghĩ về việc đi theo con đường CFA: các bạn nên tìm hiểu kĩ, đừng có nghĩ là có CFA=công việc tốt, lương cao; và khi đã quyết định theo thì phải có chính kiến (cả trong việc học theo curriculum hay schweser)

T

thelongroad

Sơ cấp
26/8/09
4
0
0
36
Hanoi
Quyết tâm ủng hộ CFA ngoài thương hiệu mà CFA mang lại mà còn kiến thức có trong đó nữa .... đọc những lĩnh vực phải học trong CFA mà kết luôn ....

Q

quynhnhq

Sơ cấp
22/1/07
47
1
8
Ha Noi
cảm ơn bác kysybongdem vì những chia sẻ rất thực. suy nghĩ của bác chính là những gì mình băn khoăn. Mình cũng mới thi xong Lev1 tháng 6 vừa qua. Từ trước tới giờ vẫn học và đọc sách của CFA nhưng cũng không biết là có áp dụng được gì không. Nếu là làm phân tích thì mình nghĩ CFA cũng chưa đủ nhưng sẽ là lợi thế lớn. Đúng là một khi đã quyết tâm theo đuổi CFA là phải theo tới cùng. Hi vọng mọi người chia sẻ kinh nghiệm làm việc và việc áp dụng những gì CFA dạy vào công việc để newbie như mình có thêm định hướng.

C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội
ok, mọi người đã thực sự chia sẻ những điều có thể nói là " sâu kín " nhất ( bởi vì, bạn thử nghĩ xem, với chi phí học tốn kém như thế, bố mẹ hoặc bạn bè hỏi bạn, thế học cái đó thế nào hả con/ông?, chắc chắn bạn ko thể nói, "cũng bình thường...".!!!! )" làm chủ topic cảm thấy rất phấn khởi. Như tôi đã nói, không phải thấy người khác làm cái gì mình cũng nhảy vào, thấy ai nói hay cũng cứ muốn " ngó ngó, nghiêng nghiêng " xem nó thế nào... Vì điều kiện kinh tế của chúng ta còn hạn hẹp, cần phải tỉnh táo và khôn ngoan hơn một chút. Bạn có thể xem xét, thay vì học CFA hãy học một chứng chỉ nào đó của uỷ ban chứng khoán nhà nước( như tôi đây), và trên hết, hãy thực hành.
cần tỏ thái độ tự tin trong bát cứ việc gì, đừng tự huyễn hoặc mình với những điều phù phiếm. tôi xin kể cho bạn một câu chuyện nhỏ để dễ tiếp thu điều tôi đã nói
Hồi cấp 2, tôi là một học sinh giỏi, nhưng cuối cùng, tôi thi trượt trường chuyên , có những người ngạc nhiên và tiếc cho tôi, nhưng cũng có những người vui mừng ra mặt. Tôi buồn vô cùng. Tôi muốn báo thù, ko phải liên quan đến bạo lực và máu me. tôi qt phải đỗ đại học, và phải đỗ thật cao, cao hơn những người đã cười nhạo tôi. tôi lao vào học. nhưng tôi có vấn đề về tập trung, vậy là tôi hoàn toàn tự học trước chương trình cấp 3 và luyện thi đh. đến năm lớp 11, khi thấy trình độ đã tiến bộ rất nhiều, tôi đặt ra mục tiêu Phải đạt giải nhất kì thi học sinh giỏi cấp tỉnh năm sau, và tôi đã làm được ! tôi ngạo nghễ một phen và phải trả giá khá đắt.Nhưng tôi cuối cùng đã thành công, tôi thi đỗ hai khối, trong đó thủ khoa một trường có tiếng. VÀ quan trọng hơn, điểm của tôi khi so với các trường chuyên thì thuộc tốp cao, đó là cái mà tôi muốn khẳng định và cuối cùng đã làm được.
các bạn cũng vậy, đừng nhìn thấy những người bằng nọ bằng kia mà hồ đồ trong nghiệp học của mình, học nhứng thứ cần thiết và thực tế với mình, trong khả năng của mình. ĐỂ XEM MÈO NÀO CẮN MỈU NÀO!

C

cunconcfa

Guest
11/1/10
2
0
1
49
Ho Chi Minh
Học CFA có tốn phí đâu, rẻ chán so với học MBA. Chỉ có tốn phí đăng ký và lệ phí thi, không hiểu chủ topic nói chi phí đắt là dựa trên cái gì? bạn đã cầm được Curriculum chưa? với số tiền đóng như vậy mà sở hữu được những cuốn sách như thế dù có không thi đậu cũng đáng đồng tiền bát gạo.

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi
Học CFA có tốn phí đâu, rẻ chán so với học MBA. Chỉ có tốn phí đăng ký và lệ phí thi, không hiểu chủ topic nói chi phí đắt là dựa trên cái gì? bạn đã cầm được Curriculum chưa? với số tiền đóng như vậy mà sở hữu được những cuốn sách như thế dù có không thi đậu cũng đáng đồng tiền bát gạo.

ok

H

haly19288

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
hanoi
Tôi cũng giống bác, vừa thi l2 thấng 6 rồi. Cơ mà tôi không có được cái nhìn tích cực như bác. Với trường hợp của tôi, có lẽ CFA l2 đóng góp không quá 20% vào công việc hiện tại. Có cảm giác, CFA nó dạy cho mình cái ngọn là các valuation methods, còn cái gốc là việc đánh giá doanh nghiệp và forecast được các input cho các valuation methods thì nó không dạy hoặc rất sơ sài.

Đánh giá doanh nghiệp trên cơ sở của CFA có cảm giác nó dạy mình trên cơ sở đánh giá các chỉ số tài chính. Tôi thấy điều này rất vô nghĩa. Doanh nghiệp có ti tỉ thứ phải lo hơn là việc đi lo lắng cho mấy cái chỉ số đó. Các chiến lược sales, marketing, khách hàng…, cách suy nghĩ chiến lược và định hướng phát triển cho doanh nghiệp, CFA không hề dạy.

Hơn nữ a, dù có ra được 1 cái bảng input forecast cho việc valuation thì tôi thấy đây cũng là 1 việc vô nghĩa. Tôi đã gặp 1 số doanh nghiệp, bản than cá doanh nghiệp (đã rất hiểu về mình) cũng không thể đưa ra dự đoán cho 2,3 thậm chí 5 năm tới doanh thu, chi phí của mình sẽ ra sao. Vậy mà một nhân việc analyst với chỉ vài ngày thăm doanh nghiệp là cùng (tôi nói là cùng vì thực tế có lẽ chỉ gặp có…1 ngày) đã có thể đưa ra dự đoán cho doanh nghiệp 2,3…5 năm tới rồi sau 5 năm tới, doanh nghiệp sẽ hoạt động ổn định tại đó  vớ vẩn (số 5 tôi chỉ lấy đại khái thôi). Đây thực chất có lẽ chỉ là hoạt động dự đóan bừa trên cơ sở…cảm tính. Tất nhiên, cảm tính là khó tránh khỏi của việc forecast, nhưng độ tin cậy của các cảm tính đó với tôi là quá thấp.

Cuối cùng, tôi đồng ý với bác là học CFA chủ yếu để hiểu cái nature của từng nghiệp vụ là chính, khi đi gặp và tranh luận với khách hàng hay ai đó sẽ dễ dàng hơn. Và nó cũng giúp mình hiểu 1 số vấn đề thấu đáo hơn (chứ không nên tập trung vào công thức máy móc quá). Anyway, với tôi, người pass CFA là người giỏi, và người đã giỏi thì cái gì cũng sẽ giỏi, không chỉ có CFA . Đó là cái mà tôi nhìn vào 1 người có CFA. Đánh giá cao họ vì họ là người giỏi, chứ không phải vì họ có CFA.

Thank for your Idea!!!
This topic makes me more understand about CFA:)
Thank for all!

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
ok, mọi người đã thực sự chia sẻ những điều có thể nói là " sâu kín " nhất ( bởi vì, bạn thử nghĩ xem, với chi phí học tốn kém như thế, bố mẹ hoặc bạn bè hỏi bạn, thế học cái đó thế nào hả con/ông?, chắc chắn bạn ko thể nói, "cũng bình thường...".!!!! )" làm chủ topic cảm thấy rất phấn khởi. Như tôi đã nói, không phải thấy người khác làm cái gì mình cũng nhảy vào, thấy ai nói hay cũng cứ muốn " ngó ngó, nghiêng nghiêng " xem nó thế nào... Vì điều kiện kinh tế của chúng ta còn hạn hẹp, cần phải tỉnh táo và khôn ngoan hơn một chút. Bạn có thể xem xét, thay vì học CFA hãy học một chứng chỉ nào đó của uỷ ban chứng khoán nhà nước( như tôi đây), và trên hết, hãy thực hành.
cần tỏ thái độ tự tin trong bát cứ việc gì, đừng tự huyễn hoặc mình với những điều phù phiếm. tôi xin kể cho bạn một câu chuyện nhỏ để dễ tiếp thu điều tôi đã nói
Hồi cấp 2, tôi là một học sinh giỏi, nhưng cuối cùng, tôi thi trượt trường chuyên , có những người ngạc nhiên và tiếc cho tôi, nhưng cũng có những người vui mừng ra mặt. Tôi buồn vô cùng. Tôi muốn báo thù, ko phải liên quan đến bạo lực và máu me. tôi qt phải đỗ đại học, và phải đỗ thật cao, cao hơn những người đã cười nhạo tôi. tôi lao vào học. nhưng tôi có vấn đề về tập trung, vậy là tôi hoàn toàn tự học trước chương trình cấp 3 và luyện thi đh. đến năm lớp 11, khi thấy trình độ đã tiến bộ rất nhiều, tôi đặt ra mục tiêu Phải đạt giải nhất kì thi học sinh giỏi cấp tỉnh năm sau, và tôi đã làm được ! tôi ngạo nghễ một phen và phải trả giá khá đắt.Nhưng tôi cuối cùng đã thành công, tôi thi đỗ hai khối, trong đó thủ khoa một trường có tiếng. VÀ quan trọng hơn, điểm của tôi khi so với các trường chuyên thì thuộc tốp cao, đó là cái mà tôi muốn khẳng định và cuối cùng đã làm được.
các bạn cũng vậy, đừng nhìn thấy những người bằng nọ bằng kia mà hồ đồ trong nghiệp học của mình, học nhứng thứ cần thiết và thực tế với mình, trong khả năng của mình. ĐỂ XEM MÈO NÀO CẮN MỈU NÀO!

Bạn này giống mình thế nhỉ

làm quen nào !
mời ly bia nha !

CaFeOm

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

tornado

tornado

Trung cấp
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
Em mình mới đỗ cái này nó bảo cũng chả khó lắm, chủ yếu là do ai đó tiếng anh kém thì học sẽ thấy khó thôi, chứ bảo thi khó hơn đại học ngày xưa thì cũng hơi quá, ngày xưa học cấp 3 những 3 năm trời chỉ để thi có 3 môn mà tỉ lệ đỗ được 1/10 ( hiện nay không nói nhé), còn tỷ lệ pass CFA 50% thì các bạn hiểu rồi đấy.

A

absoluter

Guest
19/7/17
2
0
1
36
2 cái tỉ lệ bạn đưa ra nó không liên quan nhau lắm :)))))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA