Hóa đơn cho hàng đi đường giao cho khách ?

• Thread starter haily85
  • Ngày gửi
H

haily85

Guest
15/1/07
9
0
0
38
Nha Trang, Khánh Hòa
Các anh chị cho em hỏi trường hợp này làm thế nào ạh ?
Công ty em ký hợp đồng giao hàng nhiều lần cho khách hàng, và xuất hóa đơn cho cả hợp đồng vào lần giao hàng cuối cùng, như vậy với các lần giao hàng trước đó thì chứng từ đi đường hợp lệ sẽ là gì ạh ?
Đây là trường hợp thực tế ở công ty nhưng em đang bối rối không biết giải quyết thế nào.
Em có làm biên bản bàn giao cho khối lượng giao từng lần, nhưng như vậy có đủ hợp lệ chưa, nếu cơ quan quản lý thị trường hỏi đến thì có phạt ko ?
Về vấn đề này thì có văn bản nào hướng dẫn ko các anh chị ?
Rất mong được mọi người giúp sức !

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị cho em hỏi trường hợp này làm thế nào ạh ?
Công ty em ký hợp đồng giao hàng nhiều lần cho khách hàng, và xuất hóa đơn cho cả hợp đồng vào lần giao hàng cuối cùng, như vậy với các lần giao hàng trước đó thì chứng từ đi đường hợp lệ sẽ là gì ạh ?
Đây là trường hợp thực tế ở công ty nhưng em đang bối rối không biết giải quyết thế nào.
Em có làm biên bản bàn giao cho khối lượng giao từng lần, nhưng như vậy có đủ hợp lệ chưa, nếu cơ quan quản lý thị trường hỏi đến thì có phạt ko ?
Về vấn đề này thì có văn bản nào hướng dẫn ko các anh chị ?
Rất mong được mọi người giúp sức !

Không hợp lệ.... nếu QLTT vịn lại là chết chắc. (xem TT120)
Giao hàng nhiều lần thì mỗi lần giao phải xuất hoá đơn tương ứng.

H

haily85

Guest
15/1/07
9
0
0
38
Nha Trang, Khánh Hòa
Mình xem qua TT 120 rùi, có vẻ như không có cách nào khác phải xuất hóa đơn cho từng lần giao hàng. Cảm ơn bạn VTM nha.
Ai có ý gì hay hiến kế cho mình với, rất cám ơn mọi người đã đọc bài này ^^ !

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Mình xem qua TT 120 rùi, có vẻ như không có cách nào khác phải xuất hóa đơn cho từng lần giao hàng. Cảm ơn bạn VTM nha.
Ai có ý gì hay hiến kế cho mình với, rất cám ơn mọi người đã đọc bài này ^^ !

theo mình để cẩn thận và đúng luật thì bạn cứ làm thủ tục xuất kho BT thôi. rồi xem tình hình từng đợt xuất kho xem họ bán ntn rồi mình lựa xuất hoá đơn. bạn thấy sao?

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Phiếu xuất kho có đóng dấu Cty bạn cùng với Hóa đơn tạm cho số lương hàng mỗi đợt+giấy giới thiệu của nhân viên giao nhận.
Chúng ta nên hiểu rằng QLTT chỉ bắt khi nghi ngờ hàng khôg có nguồn gốc, nếu mình chứng minh hàng mình vận chuyển có nguồn gốc rõ ràng thì ok. Chuyện có xuất Hóa đơn hay không là do Hđồng qui định, khôg có bắt buộc gì từ QLTT đâu bạn.
Bên mình đang làm vậy mà...

H

haily85

Guest
15/1/07
9
0
0
38
Nha Trang, Khánh Hòa
Hóa đơn tạm là hóa đơn lẻ xuất tạm phải ko ạh ?
Như vậy quan trọng là nguồn gốc hàng trên đường phải rõ ràng, và các chứng từ đi đường cần chứng minh cho điều đó.
Cảm ơn bạn Noel nhiều nhé !

H

haily85

Guest
15/1/07
9
0
0
38
Nha Trang, Khánh Hòa
Cảm ơn huehue đã hiến kế nhe.
Mình chỉ nghĩ là phải có hóa đơn, nhưng giờ hiểu hơn rùi, quan trọng là hàng đi đường có nguồn gốc và mục đích, đi từ đâu và bán cho ai.
Giờ mình sẽ lưu ý về thủ tục xuất kho và chứng từ kèm theo, như Phiếu xuất kho, giấy giao nhận, bảng kê, giấy giới thiệu, bản sao hợp đồng...

H

hoaiketoan87

Sơ cấp
2/4/09
10
0
0
36
tp hcm
Phiếu xuất kho có đóng dấu Cty bạn cùng với Hóa đơn tạm cho số lương hàng mỗi đợt+giấy giới thiệu của nhân viên giao nhận.
Chúng ta nên hiểu rằng QLTT chỉ bắt khi nghi ngờ hàng khôg có nguồn gốc, nếu mình chứng minh hàng mình vận chuyển có nguồn gốc rõ ràng thì ok. Chuyện có xuất Hóa đơn hay không là do Hđồng qui định, khôg có bắt buộc gì từ QLTT đâu bạn.
Bên mình đang làm vậy mà...

Công ty mình sản xuất phân bón, mình ký hợp đồng bán 300 tấn phân và sẽ giao hàng rất nhiều lần có lần chỉ 5 tấn (chiếc xe chỉ chở dc vậy). nhưng sẽ xuất hoá đơn 1 lần 300 tấn, mình nghĩ trường hợp như vậy sẽ có rất nhiều trong thực tế nhưng không thấy quy định pháp luật nào về chứng từ để vận chuyển hết. làm theo bác Noel thì mình nghĩ cũng ổn nhưng ý mình muốn hỏi là văn bản pháp quy nào quy định trường hợp này. MÀ hoá đơn tạm là hoá đơn gì vậy bác .

T

TamThaiTu

Guest
13/9/17
1
0
1
39
Công ty mình sản xuất phân bón, mình ký hợp đồng bán 300 tấn phân và sẽ giao hàng rất nhiều lần có lần chỉ 5 tấn (chiếc xe chỉ chở dc vậy). nhưng sẽ xuất hoá đơn 1 lần 300 tấn, mình nghĩ trường hợp như vậy sẽ có rất nhiều trong thực tế nhưng không thấy quy định pháp luật nào về chứng từ để vận chuyển hết. làm theo bác Noel thì mình nghĩ cũng ổn nhưng ý mình muốn hỏi là văn bản pháp quy nào quy định trường hợp này. MÀ hoá đơn tạm là hoá đơn gì vậy bác .

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------
Số: 244/TCT-CS
V/v hóa đơn chứng từ.
Hà Nội, ngày 18 tháng 01 năm 2013
[TBODY] [/TBODY]
Kính gửi: Cục Quản lý thị trường
Tổng cục Thuế nhận được công văn số 1226/QLTT-PC ngày 19/09/2012, công văn số 1760/QLTT-PC ngày 13/12/2012 của Cục Quản lý thị trường có gửi kèm công văn của Công ty TNHH Kiến Vương hỏi về việc sử dụng hóa đơn chứng từ lưu thông hàng hóa trên thị trường, về việc này Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
1. Về lập hóa đơn khi phải vận chuyển thành nhiều chuyến xe:
Tại 60/2011/TTLT-BTC-BCT-BCA ngày 12/5/2011 của liên Bộ Tài chính, Công thương, Công an.
3. Địa chỉ khách hàng trên hóa đơn GTGT:
Tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 153/2010/TT-BTC nêu trên quy định: “Nội dung không bắt buộc trên hóa đơn đã lập
a) Ngoài nội dung bắt buộc theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, tổ chức, cá nhân kinh doanh có thể tạo thêm các thông tin khác phục vụ cho hoạt động kinh doanh, kể cả tạo lô-gô, hình ảnh trang trí hoặc quảng cáo.
b) Cỡ chữ của các thông tin tạo thêm phải nhỏ hơn cỡ chữ nhỏ nhất của các nội dung bắt buộc.
c) Các thông tin tạo thêm phải đảm bảo phù hợp với pháp luật hiện hành, không che khuất, làm mờ các nội dung bắt buộc phải có trên hóa đơn.”

Tại điểm b khoản 2 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC nêu trên quy định: “Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.”
Căn cứ quy định nêu trên thì địa chỉ của người mua trên hóa đơn GTGT là địa chỉ của người mua theo đăng ký kinh doanh. Trường hợp thỏa thuận giao hàng cho người mua tại địa chỉ khác với địa chỉ của người mua theo đăng ký kinh doanh thì khi lập hóa đơn GTGT có thể ghi bổ sung thông tin về địa chỉ nơi giao hàng như là 01 nội dung không bắt buộc trên hóa đơn.
Tổng cục Thuế trả lời nguyên tắc để Cục Quản lý thị trường được biết và đề nghị căn cứ tình hình thực tế để xử lý trường hợp cụ thể theo đúng quy định./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC - BTC;
- Vụ PC - TCT;
- Lưu: VT, CS (2b).
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Cao Anh Tuấn
[TBODY] [/TBODY]

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA