Xuất khẩu được hàng rồi có cần viết hóa đơn GTGT không?

• Thread starter thanhID
  • Ngày gửi
H

haemi_shiho

Guest
16/11/16
5
0
1
28
Cho em hỏi hàng tạm nhập tái xuất có phiếu nhập, phiếu xuất không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haemi_shiho

Guest
16/11/16
5
0
1
28
Cho em hỏi hàng tạm nhập tái xuất có cần phiếu nhập, phiếu xuất không ạ?

H

haemi_shiho

Guest
16/11/16
5
0
1
28

H

Hương_Kim

Sơ cấp
27/9/16
12
6
3
31
Bà Rịa
Hi mọi người, nhờ mn hỗ trợ em vấn đề này với ạ
Đối với hàng xuất khẩu ra nước ngoài, thì dùng ''hóa đơn thương mại'', em hiểu ở đây ''hóa đơn thương mại là bản Invoice'' mình làm, thế có còn phải viết ''hóa đơn GTGT'' nữa không ạ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Hi mọi người, nhờ mn hỗ trợ em vấn đề này với ạ
Đối với hàng xuất khẩu ra nước ngoài, thì dùng ''hóa đơn thương mại'', em hiểu ở đây ''hóa đơn thương mại là bản Invoice'' mình làm, thế có còn phải viết ''hóa đơn GTGT'' nữa không ạ
Theo Ví dụ tại Khoản 2, D(iều 3, Thông tư 39/2014/TT-BTC thì:
"- Doanh nghiệp A là doanh nghiệp khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ vừa có hoạt động bán hàng trong nước vừa có hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài. Doanh nghiệp A sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng trong nước và không cần lập hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài."

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo mình thì Phiếu nhập kho, Phiếu xuất kho là chứng từ kế toán để DN theo dõi kho hàng hóa nên tất cả hàng háo ra - vào kho đều phải lập Phiếu nhập kho, Phiếu xuất kho, không phân biệt là hàng tạm nhập - tái xuất hay không (nếu muốn thì mở sổ, tài khoản riêng để theo dõi hàng tạm nhập - tái xuất nếu thường phát sinh).

T

Trevorh2009

Sơ cấp
1/1/11
4
0
1
Hải Phòng
Các bạn cho mình hỏi về thuế GTGT.

Bên mình mua hàng của bên B ở Singapore và yêu cầu họ chuyển hàng lên tàu cho người nhận là bên C ( Bên C là công ty ở Việt Nam) ở Singapore luôn.
Hàng được sử dụng luôn trên tàu của bên C.

Như vậy thì xuât hóa đơn có GTGT không.

Cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA