Chưa hết thời gian khấu hao ts trên đất thuê thì bị giải toả. Làm sao đây???

• Thread starter hoaxuongrong070
  • Ngày gửi
H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
Chào các anh/chị. Mong giúp e xử lý TH này với.

Cty e thuê đất, xây dựng xưởng năm 2009 ( tự mua vật liệu xd có hoá đơn và thuê khoán nhân công ). Đến năm 2010 e làm thủ tục để trích KHTSCĐ là công trình trên đất thuê ( 10 năm ).
Đùng cái, nghe tin đất thuê này năm sau sẽ bị giải toả. Như vậy về sổ sách e biết làm sao đây các anh, chị vì cty e phải thuê nhà xưởng chỗ khác ( có sẵn k phải xây ), còn cái nhà xưởng cũ thì dỡ sắt, thép đem đi.

Mong cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Nếu các giấy tờ biên bản đầy đủ thì theo tôi nên định khoản
Nợ TK 811 ( Giá trị còn lại - Giá trị những thứ còn thu lại được từ nhà xưởng củ)
Nợ TK 214 ( Giá trị đã khấu hao)
Nợ TK 152 ( Những thứ còn lại thu được từ nhà xưởng củ mang theo)
Có TK 211 Nguyên giá

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Thế trong trường hợp bên mình cũng thuê đất và tự xây nhà xưởng và lại đem cho thuê thì có được xuất hoá đơn không, vì mình thuê đất chi có hợp đồng thui không có hoá đơn gì và khoản tiền thuê đất đó mình có được tính vào chi phí không

H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
Bạn phải nên chi cục thuế mua hoá đơn thuê đất, cầm hợp đồng và cmnd của người cho cty bạn thuê lên.
Còn TH bạn có được xuất hĐ không thì phải xem chức năng cty bạn là gì, có ngành nghề cho thuê vp k?

H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
Nếu các giấy tờ biên bản đầy đủ thì theo tôi nên định khoản
Nợ TK 811 ( Giá trị còn lại - Giá trị những thứ còn thu lại được từ nhà xưởng củ)
Nợ TK 214 ( Giá trị đã khấu hao)
Nợ TK 152 ( Những thứ còn lại thu được từ nhà xưởng củ mang theo)
Có TK 211 Nguyên giá

Cảm ơn bạn nhưng vấn đề là cần những thủ tục gì, biên bản gì. TH này m tạm xem là TS chưa hết khấu hao nhưng bị mất có được k?

T

THANHHIEU99

Guest
27/8/09
16
0
1
32
Cần Thơ
Công ty mình cũng tương tự như bạn, nhưng có hơi khác là Tài sản chưa khấu hao hết nhưng đã xuống cấp nên phá bỏ và xây dựng lại trên nền cũ qui mô hơn, thời gian xây dựng khoản 1 năm. Như vậy thì có nên thanh lý tài sản cũ không ? hay đê giá trị đó sau khi xây dựng xong cộng chung giá trị mới và hạch toán sửa chữa lớn TSCĐ. Xin các bạn góp ý cho mình với. Cảm ơn các bạn trước nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA