Tặng thưởng cho khách hàng bằng tiền mặt

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Cho mình hỏi chút xíu các bạn ơi:
Sắp tới, Công ty mình có chương trình trưng bày có tặng thưởng. Khi kết thúc chương trình, ngoài các giải thưởng nhất, nhì, ba bằng sản phẩm mua ngoài (không phải sản phẩm của Công ty sản xuất) có thể lấy hoá đơn VAT được thì trong đó có 10 giải khuyến khích bằng tiền mặt là 100.000 đồng.
Ngoài ra ngay từ đầu chương trình, nếu khách hàng đồng ý trưng bày là Công ty mình sẽ tặng cho khách 50.000 đồng ngay bằng tiền mặt.
Như vậy, riêng đối với khoản tiền 50.000 đồng và 100.000 đồng này mình chỉ lấy phiếu chi (có chữ ký khách hàng) để làm chứng từ đưa vào chi phí được không?
Tất cả nội dung tặng, thưởng này có thể hiện trong thoả thuận trưng bày với khách hàng và chương trình có đăng ký với Sở TM đầy đủ.
Xin cảm ơn trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Chào bạn,
Nếu như những chi phí giải thưởng ấy bạn đã đăng ký chương trình tổ chức giải thưởng, và có giấy phép của Sở TM Thì theo như bạn thì chi phí đó là hợp lý rồi. Tuy nhiên chi phí này không chế 10% đấy, và Phiếu chi như bạn phải có chữ ký của khách hàng (người nhận)

Mình chỉ sợ bạn chưa xin giấy phép của sở TM thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vấn đề này đã được thảo luận rồi, bạn có thể search lại. Họac có thể tham khảo CV 3106 ngày 8/9/2005

L

luuly

Guest
15/10/05
17
0
0
42
Tp HCM
giảm giá, chiết khấu, khuyễn mãi

Các bạn ơi cho mình hỏi chút này:
Cty mình chuẩn bị tổ chức hội thảo thương mại với khách hàng, trong chương trình sẽ:
1-Chương trình khuyến mãi (Đăng ký mua bao nhiêu hàng thì được tặng bao nhiêu % đó, bằng tiền hoặc bằng hàng)
2-Xong chương trình thì sẽ có tổ chức liên hoan
*Vậy cho mình hỏi:
1-Thủ tục đầu tiên đăng ký là gì? (Có phải đăng ký với sở TM không?)
2-Các khoản chi về tiền ăn, các tờ bướm quảng cáo, áo mũ nón..in hình lo go cty để quảng cáo....thì chứng từ thế nào.
3-Chi phí các bác thuế nhà mình khống chế như thế nào?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
luuly nói:
Các bạn ơi cho mình hỏi chút này:
Cty mình chuẩn bị tổ chức hội thảo thương mại với khách hàng, trong chương trình sẽ:
1-Chương trình khuyến mãi (Đăng ký mua bao nhiêu hàng thì được tặng bao nhiêu % đó, bằng tiền hoặc bằng hàng)
2-Xong chương trình thì sẽ có tổ chức liên hoan
*Vậy cho mình hỏi:
1-Thủ tục đầu tiên đăng ký là gì? (Có phải đăng ký với sở TM không?)
2-Các khoản chi về tiền ăn, các tờ bướm quảng cáo, áo mũ nón..in hình lo go cty để quảng cáo....thì chứng từ thế nào.
3-Chi phí các bác thuế nhà mình khống chế như thế nào?
Công ty bạn tổ chức hội thảo.
1. Bạn đến sở TM đắng ký xin tổ chức hội thảo. Mẫu biểu có trên sở TM, hoặc bạn vào trang web của sở TM để tải về.

Bạn phải làm thủ tục trên trước ngày tổ chức bao nhiêu ngày theo quy định đấy bạn nhé. Mình nhớ máng máng là 15 ngày thì phải (tùy theo hội thảo, hội nghị khách hàng....)
2.Các chi phí này bạn đều phải có hóa đơn chứng từ. Tiền ăn, thuê chỗ tổ chức thì chắc chắn là có hóa đơn rồi,
Mũ nón hay lô gô gì thì bạn cứ hạch toán bình thường. Nếu bạn phát một lần thì đưa vào hết 641

Còn bạn phát theo từng đợt mua hàng thì bạn nhập kho, sau đó xuất những áo mũ này theo thực tế và ghi trên hóa đơn hàng khuyến mãi thế là xong.
3. Những chi phí như trên bị không chế 10% bạn ạ

L

luuly

Guest
15/10/05
17
0
0
42
Tp HCM
Mình cám ơn bạn AC3K thật nhiều!
Bị khống chế 10% trên tổng chi phí à bạn (Tổng chí phí này tính cả chi phí giá vốn chứ?)
Mình thấy khống chế như thế thì chắc chắn mình phải bỏ ngoài nhiều khoản chi mất thôi!!!

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to luuly
Các khoản chi phí khuyến mãi , quảng cáo , khánh tiết khống chế không vượt quá 10 % khi cho vào chi phí hợp lý.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
luuly nói:
Bị khống chế 10% trên tổng chi phí à bạn (Tổng chí phí này tính cả chi phí giá vốn chứ?)
Mình thấy khống chế như thế thì chắc chắn mình phải bỏ ngoài nhiều khoản chi mất thôi!!!
Trên tổng chi phí hợp lý hợp lệ (dĩ nhiên là cả chi phí giá vốn). Nếu nhiều quá thì cứ treo ở 242 đã khi nào chi phí nhiều thì bạn phân bổ, đâu phải lúc nào bạn cũng tổ chức hội thảo.

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Bạn AC3K xem lại chút nhé. Nếu là doanh nghiệp thương mại thì phần khống chế 10% trên tổng chi phí(không tính giá vốn hàng bán).Nếu vượt quá, chắc chắn các bác thuế sẽ loại ra đấy.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Thuta nói chính xác rồi. Đối với hoạt động kinh doanh thương nghiệp thì chi phí hợp lý để xác định mức khống chế 10% không bao gồm giá vốn của hàng bán ra.
[FONT=.VnTime] [/FONT]
luuly nói:

To luuly: Mức khống chế 10% trên tổng số các khoản chi phí hợp lý nào, bạn cần tham khảo thêm tại Thông tư 128/2003/TT-BTC quy định chi tiết thi hành Luật thuế Thu nhập Doanh nghiệp (Mục III, phần B).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA