TSCĐ là nhà xưởng chưa khấu hao hết nhưng đập đi xây lại?

• Thread starter thanh binh
  • Ngày gửi
T

thanh binh

Guest
15/8/07
33
0
0
tp Hải Dương
công ty mình có 1 vườn hoa trị giá 50 triệu đồng, khấu hao tính đến 2012 nhưng nay do thay đổi qui hoạch công ty, tháng 7 năm 2010 phá đi để xây 1 nhà để xe. Giá trị đã khấu hao của vườn hoa là 40 triệu đồng. Vậy mình có được tính phần giá trị chưa khấu hao hết là 10tr đồng vào khấu hao tháng 7 năm 2010? Nếu không thì xử lý ntn? những thủ tục cần thiết phải tiến hành ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

amellia239

Trung cấp
26/5/10
52
1
6
Hồ Chí Minh
Theo mình thì trường hợp này tương tự như bạn thanh lý một tài sản khi chưa khấu hao hết thôi. Do đó phần chưa khấu hao ghi nhận vào 811. Trường hợp này không có phát sinh giao dịch bán nên không ghi nhận phần doanh thu khác .
Nợ 811 : 10tr
Nợ 214 : 40tr
Có 211 : 50tr

thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
mình cũng đồng ý định khoản của bạn amellia239

T

THANHHIEU99

Guest
27/8/09
16
0
1
33
Cần Thơ
Công ty mình cũng tương tự như bạn, nhưng có hơi khác là Tài sản chưa khấu hao hết nhưng đã xuống cấp nên phá bỏ và xây dựng lại trên nền cũ qui mô hơn, thời gian xây dựng khoản 1 năm. Như vậy thì có nên thanh lý tài sản cũ không ? hay đê giá trị đó sau khi xây dựng xong cộng chung giá trị mới và hạch toán sửa chữa lớn TSCĐ. Xin các bạn góp ý cho mình với. Cảm ơn các bạn trước nhé.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Công ty mình cũng tương tự như bạn, nhưng có hơi khác là Tài sản chưa khấu hao hết nhưng đã xuống cấp nên phá bỏ và xây dựng lại trên nền cũ qui mô hơn, thời gian xây dựng khoản 1 năm. Như vậy thì có nên thanh lý tài sản cũ không ? hay đê giá trị đó sau khi xây dựng xong cộng chung giá trị mới và hạch toán sửa chữa lớn TSCĐ. Xin các bạn góp ý cho mình với. Cảm ơn các bạn trước nhé.

Mình nghĩ bạn nên thanh lý tài sản cũ đi. Cũ và mới phải quản lý riêng, nhập nhằng như thế ko nên đâu.:015:

T

thuynguyendhd89

Sơ cấp
27/3/12
6
0
1
34
hai duong
Ðề: TSCĐ là nhà xưởng chưa khấu hao hết nhưng đập đi xây lại?

Cho mình hỏi: Nếu thanh lý tài sản chưa hết khấu hao nhưng do hư hỏng thì mình có phải làm thủ tục gì giử cho cơ quan thuế không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA