Có chế độ kế toán riêng cho ngành giao thông vận tải không?

• Thread starter hungnhung
  • Ngày gửi
H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng
Mình đang tìm hiểu về các doanh nghiệp trong ngành giao thông vận tải. Tuy nhiên, mình đang băn khoăn không biết có một chế độ kế toán riêng giành cho các doanh nghiệp trong ngành giao thông vận tải không? MÌnh rất mong các bạn đang làm việc trong doanh nghiệp vận tải,hay các bạn khác nếu biết vui lòng trả lời giúp mình. Nếu có thể, các bạn có thể share tài liệu đó cho mình thì mình sẽ rất cảm ơn.!!::dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bes

Guest
21/1/08
4
0
1
Hanoi
Ngành giao thông vận tải - ngành nghề ; lĩnh vực và phạm vi kinh doanh rất rộng lớn ... cái bạn đang hỏi quá chung chung ... vì :

Nếu là đơn vị kinh doanh của ngành - Kế toán doanh nghiệp sẽ tuân thủ theo.Quyết định số 15/2006/QD-BTC (20/03/2006) về việc ban hành Chế độ Kế toán doanh nghiệp

Nếu đơn vị HCSN của ngành - theo Quyết định số 19/2006/QĐ-BTC (30/03/2006) về việc ban hành Chế độ Kế toán hành chính sự nghiệp

Nếu là mô hình Doanh nghiệp nhỏ & vừa theo Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC (14/09/2006) về việc ban hành Chế độ Kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa

Nếu là Doanh nghiệp FDI · theo Thông tư số 122/2004/TT-BTC (22/12/2004) hướng dẫn thực hiện chế độ kế toán và kiểm toán đối với doanh nghiệp, tổ chức có vốn đầu tư nước ngoài hoạt động tại Việt Nam

Bên cạnh đó, do loại hình dịch vụ kinh doanh nên :

- Nếu là doanh nghiệp có hoạt động sản xuất như đóng toa tàu chở khách - chở hàng - đóng tàu thuyền .... sẽ sử dụng và quan tâm rất nhiều đến cả mảng IC

- Tuy nhiên - nếu là doanh nghiệp cung cấp dịch vụ - CP và DT đều cùng được xác định luôn trong kỳ thì việc quản lý sẽ được chuyển hướng sang vấn đề khác....

- Các doanh nghiệp trong ngành GTGT nếu có hoạt động SXKD là xây lắp các công trình giao thông / rải rác trên nhiều địa bàn tỉnh , thành phố - thì vấn đề gì sẽ được đưa vào kiểm soát chặt nhất ...

Nói chung - nếu bạn hỏi không cụ thể - khó trả lời lắm

Sửa lần cuối:
T

Tay Nguyen

Guest
8/3/06
0
0
0
Sai gon
Nếu quan tâm đến lỉnh vực tàu biển thì xem coi có quen anh (chị, em) nào làm kế toán bên Tổng công ty hàng hải nhờ họ photo cho cuốn chế độ kế toán cho công ty hàng hải, có hướng dẫn cụ thể cho cả công ty có tàu, cảng, cont, ... và cả forwarder, ai mới làm quen với kế toán kinh tế vận tải biển thì nó giúp ích rất nhiều, còn thành lão rồi thì cứ dựa vào quyết định 15 hoặc 48 hoặc đối với các ngành đặc biệt (cuốn này lưu hành nội bộ thôi, hơi cũ, không biết đã có phiên bản mới chưa).

Sửa lần cuối:
H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng
Đúng là mình hỏi hơi chung chung thật! Mình muốn hỏi về các công ty hoạt động trong lĩnh vực vận tải, bốc xếp đường bộ, đường thủy... khi thực hiện công tác kế toán có chế độ kế toản riêng hay không? hay vẫn sử dụng quyết định 15?? Bởi vì mình thấy có ngành bưu điện thì có chế độ kế toán trong bưu điện. Nên mình hơi băn khoăn về vấn đề này?

T

Tay Nguyen

Guest
8/3/06
0
0
0
Sai gon
Đi mượn cuốn đó đi photo đi, có cả hướng dẫn cho đội xe đầu kéo container, xà lan, bốc xếp, đại lý......nói chung là tất tần tật cho ngành vận tải,.....

N

ngocanhtran512

Guest
4/11/10
1
0
0
36
tp hcm
ke toan van tai bien

anh chi oi, em moi vao lam ke toan cho cty kinh doanh dich vu bien. em dang muon tim nhung tai lieu huong dan cach hach toan cho cty. co anh chi nao co cho em xin voi nhe. hop thu cua em la ngocanh_nb0512@yahoo.com. ak ma em thay tren dien dan cac anh chi noi den quyen che do ke toan cho cong ty hang hai, em tim ma tren mang ma ko co. anh chi nao co post len cho chung em xem voi nhe. thanks anh chi nhieu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA