lương cơ bản hay lương thực tế hơn?

• Thread starter mmm
  • Ngày gửi
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Phòng BHiểm TL hướng dẫn Cty tôi tính BH là dựa trên lương thực tế và phụ cấp.
VD: Lương thực tế: 1 tr
phụ cấp: 100 ngàn
Số tiền phải đóng BH =(1 tr + 100 ngàn) x 23%

Họ không đồng ý tính theo lương cơ bản riêng, phụ cấp riêng. Lý do là Cty tư nhân mới thành lập thì đều phải làm như thế? ÔM mấy Văn bản BH đến cũng chẳng giải quyết được.
Tôi rất băn khoăn không biết nên chọn cách tính nào cho hợp lý? theo lương TT thì phải đóng nhiều tiền (nếu đóng giảm thì phải chỉnh lại bảng lương giảm xuống, mà GĐ thì lại muốn đưa nguyên lương TT vào chi phí), còn theo lương CB thì họ ko OK.
Tôi chỉ thấy 'ĐƯỢC' ở chỗ: tính theo lương TT thì không phải 'đợi' 1 hay 2 năm mới được lên bậc lương một lần như lương CB. Tôi nghĩ vậy đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Chao ban!
Theo cty mình đóng BH ,thì phòng BHXH chỉ yêu cầu mình đóng lương cơ bản thôi ,vì phụ cấp nó không phải là tiền ổn định so với lương CB(nhiều cty thì có tháng có phụ cấp có tháng lại ko có-như vây thì phải làm bản điều chỉnh tăng giảm ,rắc rối lắm).Trong mấy mẫu C45,C47 của BHXH thì chỉ có cột lương CB ,bạn chỉ việc khai là lương CB thôi ,còn phụ cấpkia hàng tháng vẫn phải cộng vào lương cho công nhân và vẫn đc tính vào chi phí đó chứ.Còn nếu BH bắt bạn đóng cả tiền phụ cấp vào thì làm khó dễ bạn đấy.
Chao.

M

mybinh

Guest
24/5/05
10
0
1
43
HCMC
Bên chỗ BHXH bên công ty mình cũng vậy, họ hướng dẫn mình đóng bảo hiểm xã hội dựa trên hệ thống thang bảng lương, chứ không trích từ mức lương thực tế, hay tổng thu nhập. Đó là quỹ lương trích bảo hiểm xã hội, còn phần quỹ lương thực tế để khai báo với bên thuế thì lại khác, cao hơn. Nhưng mình đọc ở các bài về BHXH của các bác đây, các bác lại nói rằng trích BHXH trên tổng thu nhập, thật sự mình không hiểu sao nữa, bên nào đúng bên nào sai.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
mybinh nói:
Bên chỗ BHXH bên công ty mình cũng vậy, họ hướng dẫn mình đóng bảo hiểm xã hội dựa trên hệ thống thang bảng lương, chứ không trích từ mức lương thực tế, hay tổng thu nhập. Đó là quỹ lương trích bảo hiểm xã hội, còn phần quỹ lương thực tế để khai báo với bên thuế thì lại khác, cao hơn. Nhưng mình đọc ở các bài về BHXH của các bác đây, các bác lại nói rằng trích BHXH trên tổng thu nhập, thật sự mình không hiểu sao nữa, bên nào đúng bên nào sai.
Cũng đúng thôi mybinh à,nếu trích trên tổng thu nhập thì cũng đúng chứ ko sai ,nhưng với điều kiện phụ cấp của bạn phải ổn định ,không thì hàng tháng bạn phải làm điều chỉnh tăng giảm cho BHXH (nhưng chỉ có tăng chứ ko giảm đc,vì BHXH sẽ thắc mắc lương thì chỉ có tăng chứ sao lại có giảm ),đó lại là một vấn đề.Còn vấn đề khác nữa là : 10 cty thì chỉ có 5 ->6 cty là ông xếp chịu đóng BHXH 23%/tồng thu nhập,chứ ít có ai mà chịu đóng như vậy cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA