Em chưa hiểu bản chất của TK 141, 344?

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Bản chất, nội dung của 2 TK này thế nào mọi người nhỉ?
- Khi người mua ứng trước tiền hàng hoặc bên mình ứng trước tiền hàng cho người bán thì có hạch toán qua 141 ko hay hach toán phải TK công nơ.
- Khi mua mua nộp tiền vào tài khoản phong toả để đảm bảo chi trả hợp đồng thì có hạch toán vào 344 ko ạ.
Mọi người tư vấn giúp em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn ko hạch toán qua TK 141 mà bạn hạch toán vào TK công nợ 131,331.Và Cả trường hợp bạn gửi tiền vào TK phong toả để chi trả hợp đồng theo mình nghĩ cũng cho vào TK công nợ 331.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Bác làm ơn cho biết chi tiết nội dung phản ánh của hai tài khoản đó đi, em tìm đọc mãi mà ko có.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tìm trên các sách lý thuyết về kế toán sẽ có thôi mà bạn.

TK 141-Tạm ứng: đươc dùng để phản ánh các khoản tạm ứng cho công nhân viên chức, người lao động của DN.

TK 344-Nhận ký qũy, ký cược dài hạn: được dùng để phản ánh các khoản ký qũy, ký cược dài hạn mà DN nhận của các đơn vị, cá nhân bên ngoài với thời hạn từ 1 năm trở lên.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Còn các khoản ký quỹ, ký cược nhỏ hơn 1 năm thì đưa vào đâu ạ. Bên em có 1 khoản do người mua nộp tiền vào tài khoản phong toả để đảm bảo thanh toán (có 3 tháng thôi ạ), KTT chỗ em hạch toán vào 344, em đâm ra hoang mang về tên của TK quá

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Lunker nói:
Còn các khoản ký quỹ, ký cược nhỏ hơn 1 năm thì đưa vào đâu ạ. Bên em có 1 khoản do người mua nộp tiền vào tài khoản phong toả để đảm bảo thanh toán (có 3 tháng thôi ạ), KTT chỗ em hạch toán vào 344, em đâm ra hoang mang về tên của TK quá
Bạn phải mua cuốn sách Lý thuyết kế toán về để đọc kỹ lại nội dung, bản chất, cách ứng dụng của từng tài khoản nhé.
Nếu chưa hiểu gì về nội dung quy định của từng tài khoản mà nghe giải thích thế này thì chết ngay đó

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đưa vào TK 144-Cầm cố, ký cược, ký qũy ngắn hạn.

Lunker nói:
Còn các khoản ký quỹ, ký cược nhỏ hơn 1 năm thì đưa vào đâu ạ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to lunker
Bạn nhớ nếu như >= 1 năm người ta xác định là dài hạn còn dưới 1 năm coi là ngắn hạn . Trường hợp của bạn 3 tháng nên là ngắn hạn . Nhưng mình không hiểu người mua nộp một khoản vào "TK phong toả" là sao. Nếu như người mua nộp vào công ty bạn để ký cược, ký quỹ cho khoản Nợ 3 tháng thì bạn cho vào 144 ( Còn 344 là dài hạn rồi ). Bạn xem lại lý thuyết về kế toán các khoản Nợ phải thu và các khoản Nợ phải trả nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với trường hợp Ký qũy, ký cược sẽ có 4 tài khoản để phản ánh.

- Đem đi ký qũy, ký cược:

+ Ngắn hạn (dưới 1 năm): sử dụng TK 144.

+ Dài hạn (trên 1 năm): sử dụng TK 244.

- Nhận ký qũy, ký cược:

+ Ngắn hạn (dưới 1 năm): sử dụng TK 338.

+ Dài hạn (trên 1 năm): sử dụng TK 344.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
lequanghuy nói:
to lunker
Bạn nhớ nếu như >= 1 năm người ta xác định là dài hạn còn dưới 1 năm coi là ngắn hạn . Trường hợp của bạn 3 tháng nên là ngắn hạn . Nhưng mình không hiểu người mua nộp một khoản vào "TK phong toả" là sao. Nếu như người mua nộp vào công ty bạn để ký cược, ký quỹ cho khoản Nợ 3 tháng thì bạn cho vào 144 ( Còn 344 là dài hạn rồi ). Bạn xem lại lý thuyết về kế toán các khoản Nợ phải thu và các khoản Nợ phải trả nhé
Nghĩa là họ mở 1 TK mang tên công ty mình, nộp tiền vào đó rồi ra lệnh cho ngân hàng phong tỏa, mình không được sử dụng số tiền đó, khi nào cung cấp hàng thì họ mở TK.
Sao đã có 2 ý kiến khác nhau rồi??? tại sao ký nhận ký quỹ ngắn hạn lại hạch toán vào 311.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Như vậy bên bạn đã nhận ký qũy, ký cược cùa người ta.

Bạn cứ nghĩ đơn giản đi, các TK đầu 1 sẽ thuộc loại phải thu, các TK đầu 3 sẽ thuộc loại phải trả. Khi bạn nhận... tức là sẽ có nghĩa vụ phải trả, đúng không? Nếu đúng thì phản ánh vào TK đầu 3. Vì sao cho vào TK 311 thì bạn có thể xem cách hướng dẫn hạch toán kế toán doanh nghiệp năm 2005.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nguyen Tu Anh nói:
TK 344-Nhận ký qũy, ký cược dài hạn: được dùng để phản ánh các khoản ký qũy, ký cược dài hạn mà DN nhận của các đơn vị, cá nhân bên ngoài với thời hạn từ 1 năm trở lên.

Nguyen Tu Anh nói:

Trả lời :
Đưa vào TK 144-Cầm cố, ký cược, ký qũy ngắn hạn.
- Nhận ký qũy, ký cược:

+ Ngắn hạn (dưới 1 năm): sử dụng TK 311.

+ Dài hạn (trên 1 năm): sử dụng TK 344.

Mình không đồng ý với Nguyễn Tú Anh về cách hạch toán các tải khoản kỹ quỹ ký cược như thế.

Các tài khoản 144, 244 sử dụng khi đơn vị dùng tiền của mình để kỹ quỹ, ký cược với đơn vị khác. Không thể đưa một khoản ký qũy của khách hàng vào TK 144 vì đây là trách nhiệm phải trả của đơn vị (giả sử nếu có đưa vào TK 144 thì tài khoản này sẽ có số dư có).

TK 344 sử dụng khi đơn vị khác dùng tiền ký quỹ ký cược vào Công ty của mình trong thời hạn trên 1 năm.

Còn TK 311: là tài khoản vay ngắn hạn, khoản ký quỹ dưới 1 năm không phải là một khoản vay do đó không thể ghi nhận được vào tài khoản này, hiện nay không có tài khoản riêng cho ký quỹ ký cược ngắn hạn do vậy khi nhận khoản tiền này doanh nghiệp có thể ghi vào các tài khoản 338: phải trả khác, 331: Người mua ứng trước và ngay cả TK 344 - Ký quỹ ký cược dài hạn.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Em vừa đọc hướng dẫn tại tài liệu bồi dưỡng kế toán trưởng có ghi:
Đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ không dùng TK 244, 344 mà dùng 1388 và 3388 để phản ánh các khoản ký quỹ và nhận ký quỹ. Như vậy trường hợp của em sẽ dùng 3388.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HyperVN nói:
Mình không đồng ý với Nguyễn Tú Anh về cách hạch toán các tải khoản kỹ quỹ ký cược như thế.

Các tài khoản 144, 244 sử dụng khi đơn vị dùng tiền của mình để kỹ quỹ, ký cược với đơn vị khác. Không thể đưa một khoản ký qũy của khách hàng vào TK 144 vì đây là trách nhiệm phải trả của đơn vị (giả sử nếu có đưa vào TK 144 thì tài khoản này sẽ có số dư có).

TK 344 sử dụng khi đơn vị khác dùng tiền ký quỹ ký cược vào Công ty của mình trong thời hạn trên 1 năm.
Bác xem lại bài số 9 của em, em có chi tiết rõ hơn rồi đó ạ.

HyperVN nói:
Còn TK 311: là tài khoản vay ngắn hạn, khoản ký quỹ dưới 1 năm không phải là một khoản vay do đó không thể ghi nhận được vào tài khoản này, hiện nay không có tài khoản riêng cho ký quỹ ký cược ngắn hạn do vậy khi nhận khoản tiền này doanh nghiệp có thể ghi vào các tài khoản 338: phải trả khác, 331: Người mua ứng trước và ngay cả TK 344 - Ký quỹ ký cược dài hạn.
Cái này thì em đồng ý với bác, cho vào TK 338 khi DN nhận ký qũy, ký cược ngắn hạn từ đối tượng khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA