Xuất Hoá đơn sử dụng cho Cty mình _ VAT?

• Thread starter hangntt
  • Ngày gửi
H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Cty tôi có xuất sử dụng 3 dàn máy làm TSCĐ nhưng khi viết Hoá đơn xuất sử dụng cho Cty thì phần VAT tôi ko biết là để trống hay vẫn viết ra bình thường. Các bác giúp tôi với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Câu hỏi của bạn không rõ lắm. Nếu công ty bạn kinh doanh hàng hóa máy vi tính và cty bạn xuất máy tính ra sử dụng đúng không?

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
Cty em cung kinh doanh mặt hàng máy tính, máy in. em xuất ra 2 máy in, 2 máy tính (tổng trị giá hoá đơn là 23.500.00 đ trong đó máy tính, hay máy in không có cái nào trên 10Tr) như vậy em hạch toán vào công cụ dụng cụ đúng ko?
em xuât hoá đơn bình thường

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Đúng rồi, cái này bạn hạch toán vào công cụ dụng cụ thôi.
:banana: CỘNG ĐỒNG TẠO NÊN SỨC MẠNH:banana:

T

thao

Guest
hangntt nói:
Cty tôi có xuất sử dụng 3 dàn máy làm TSCĐ nhưng khi viết Hoá đơn xuất sử dụng cho Cty thì phần VAT tôi ko biết là để trống hay vẫn viết ra bình thường. Các bác giúp tôi với nhé.

Bạn xuất hóa đơn bình thường theo giá xuất kho và VAT bạn để trống

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
uh. mình xuất sử dụng thì phải chịu thuế GTGT chứ?
tại sao lại để trống?
liệu như vây có sai nguyên tắc ko?

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
Theo mình biết thì tiêu dùng nội bộ vẫn xuất Hoá đơn bình thường. Phần thuế GTGT ghi bình thường. Vì người tiêu dùng cuối cùng là mình mà. Trên hoá đơn bạn ghi là xuất dùng nội bộ.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
trangdtq nói:
Theo mình biết thì tiêu dùng nội bộ vẫn xuất Hoá đơn bình thường. Phần thuế GTGT ghi bình thường. Vì người tiêu dùng cuối cùng là mình mà. Trên hoá đơn bạn ghi là xuất dùng nội bộ.
Đúng là cty bạn là ng tiêu dùng cuối cùng, nhưng khi bạn mua hàng về để bán, bạn đã nộp VAT đầu vào rồi, khi xuất ra sử dụng (phục vụ SXKD hàng hoá dịch vụ chịu VAT) bạn kg nộp nữa. Bạn ghi hoá đơn dòng diễn giải: Hàng tiêu dùng nội bộ, gạch bỏ dòng thuế suất và tiền thuế, chỉ ghi dòng thanh toán là giá thành hoặc giá vốn hàng hoá.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
NAMHAI nói:
Đúng là cty bạn là ng tiêu dùng cuối cùng, nhưng khi bạn mua hàng về để bán, bạn đã nộp VAT đầu vào rồi, khi xuất ra sử dụng (phục vụ SXKD hàng hoá dịch vụ chịu VAT) bạn kg nộp nữa. Bạn ghi hoá đơn dòng diễn giải: Hàng tiêu dùng nội bộ, gạch bỏ dòng thuế suất và tiền thuế, chỉ ghi dòng thanh toán là giá thành hoặc giá vốn hàng hoá.
Bạn NAMHAI xem lại nhé!
Khi bán hàng phải xuất hóa đơn và nộp thuế đầu ra ví dụ số tiền là hàng là 15.000.000đ, thuế là 1.500.000đ
Khi mua hàng của chính Cty mình thì mìnhcũng là người được khấu trừ. Nhưng không phải khi nào cũng được khấu trừ toàn bộ đâu. Nếu Cty bạn lại kinh doanh nhiều mặt hàng, có cả những mặt hàng không chịu thuế thì sẽ không được khấu trừ toàn bộ 1.500.000đ mà phải tính theo tỷ lệ. Ví dụ Doanh thu trong tháng là 600.000.000đ, trong đó DT mặt hàng không chịu thuế là 200.000.000đ. Thuế đầu vào của TSCĐ mua sắm trong tháng là 1.500.000đ, và TSCĐ này dùng chung cho cả nghiệp vụ chịu thuế và không chịu thuế. Như vậy thuế được khấu trừ là: 1.500.000 / 600.000.000 * 400.000.000 = 1.000.000đ

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
-cho Muội hỏi, khi mua hàng hoá vào (máy vi tính ) thì phần thuế GTGT cty mình dc khấu trừ mà, nếu bây giờ mình xuất sử dụng cho cty minh mà phần thuế ko ghi thì phần thuế GTGT đó ai chiu????

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Hải Đăng nói:
...Nếu Cty bạn lại kinh doanh nhiều mặt hàng, có cả những mặt hàng không chịu thuế thì sẽ không được khấu trừ toàn bộ...
Thì tớ đã ghi rõ ràng rồi còn gì.
NAMHAI nói:
... khi xuất ra sử dụng (phục vụ SXKD hàng hoá dịch vụ chịu VAT) bạn kg nộp nữa...

Hải Đăng nói:
Khi bán hàng phải xuất hóa đơn và nộp thuế đầu ra ví dụ số tiền là hàng là 15.000.000đ, thuế là 1.500.000đ. Khi mua hàng của chính Cty mình thì mình cũng là người được khấu trừ. Nhưng không phải khi nào cũng được khấu trừ toàn bộ đâu. Nếu Cty bạn lại kinh doanh nhiều mặt hàng, có cả những mặt hàng không chịu thuế thì sẽ không được khấu trừ toàn bộ 1.500.000đ mà phải tính theo tỷ lệ. Ví dụ Doanh thu trong tháng là 600.000.000đ, trong đó DT mặt hàng không chịu thuế là 200.000.000đ. Thuế đầu vào của TSCĐ mua sắm trong tháng là 1.500.000đ, và TSCĐ này dùng chung cho cả nghiệp vụ chịu thuế và không chịu thuế. Như vậy thuế được khấu trừ là: 1.500.000 / 600.000.000 * 400.000.000 = 1.000.000đ
Đây là trường hợp Dn mua hàng và tính VAT đầu vào đc khấu trừ. Còn vđề mình nêu là khi Dn đã có hàng, đã nộp VAT đầu vào cho số hàng hoá đó, và xuất để sử dụng nội bộ.
TT122 nói:
- Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo, phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, cơ sở sử dụng hoá đơn GTGT hoặc hoá đơn bán hàng, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mại, quảng cáo không thu tiền. Đối với hoá đơn GTGT gạch bỏ dòng thuế suất và tiền thuế GTGT chỉ ghi dòng giá thanh toán là giá thành hoặc giá vốn của hàng hoá.
- Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất dùng để trao đổi, thưởng hoặc trả thay tiền lương cho người lao động, tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì cơ sở phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

C

chicken16

Guest
10/11/05
3
0
0
43
ha noi
mình không hiểu tại sao lại có thể xuất dùng nội bộ cho công ty mà phải viết ra bằng hoá đơn VAT? bởi mình nghĩ khi mua hàng về mục đích là để bán. nhưng do nhu cầu công việc cần dùng thì chỉ viết phiếu xuất kho ra dùng và tính hạch toán của công ty ta đưa vào phân bổ dần vào phí quản lý hoặc phân bổ 1 lần.
Ai đó cho mình biết việc :Tự Xuất hoá đơn VAT cho công ty của mình nằm ở mục nào trong quy định nào để mình còn tìm đọc.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trường hợp công ty có chi nhánh và chi nhánh hạch toán độc lập với tổng công ty thì có xuất hoá đơn VAT như bạn định nói . Còn nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc báo sổ với tổng công ty chỉ cần dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ. Nếu chỉ là một công ty và công ty có các cửa hàng hay phân xưởng thuộc công ty ( không phải là chi nhánh của công ty ) chỉ cần dùng phiếu xuất kho là được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: Le Thi Hong Phuong, trangdtq.

Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ sẽ có hai trường hợp xảy ra:

- Phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh: viết hóa đơn theo giá vốn, không ghi thuế GTGT.

- Không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT: viết hóa đơn theo giá bán, có ghi thuế GTGT.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Nguyen Tu Anh nói:
To: Le Thi Hong Phuong, trangdtq.

Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ sẽ có hai trường hợp xảy ra:

- Phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh: viết hóa đơn theo giá vốn, không ghi thuế GTGT.

- Không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT: viết hóa đơn theo giá bán, có ghi thuế GTGT.

- Theo Tôi thì không viết hoá đơn mà chỉ lập phiếu xuất kho, trong đó ghi rõ là xuất dùng cho bộ phận nào

NAMHAI nói:
khi bạn mua hàng về để bán, bạn đã nộp VAT đầu vào rồi, khi xuất ra sử dụng (phục vụ SXKD hàng hoá dịch vụ chịu VAT) bạn kg nộp nữa.
Tôi xin bổ sung thêm :
1. Trường hợp hoạt động của Cty có cả HH-DV chịu thuế và không chịu thuế nhưng không theo dõi độc lập được HH-DV của 2 mảng này mà phải dùng tiêu thức nào đó để phân bổ thuế đầu vào ==> Các bạn không cần quan tâm là xuất dùng cho bộ phận chịu thuế hay không vì khi mua về nhập kho và kê khai thuế đầu vào, nó đã được phân chia rồi

2. Trường hợp hoạt động của Cty có cả HH-DV chịu thuế và không chịu thuế nhưng theo dõi độc lập được HH-DV của 2 mảng => có lẽ phải xuất hoá đơn theo giá vốn và thuế VAT. Vì trường hợp này nếu chỉ dùng phiếu xuất kho tôi thấy vẫn còn lấn cấn chỗ thuế đã kê khai khấu trừ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khoản thuế GTGT đầu vào có thể coi là khoản tiền DN bỏ ra trước để trả cho nhà nước thay cho người tiêu dùng. Khoản thuế GTGT đầu ra có thể coi là khoản tiền DN thu của người tiêu dùng hộ cho nhà nước. Bù trừ hai khoản này cho nhau, DN sẽ được hoàn thuế GTGT hoặc phải nộp thêm thuế GTGT. DNTM chỉ là khâu trung gian trong quá trình sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng: là người trả hộ và thu hộ nhà nước tiền thuế.

Nếu sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của DN thì không được coi là hoạt động tiêu dùng làm tăng thêm giá trị của hàng hóa, dịch vụ nên không thu thuế GTGT trong trường hợp này.

Le Thi Hong Phuong nói:
-cho Muội hỏi, khi mua hàng hoá vào (máy vi tính ) thì phần thuế GTGT cty mình dc khấu trừ mà, nếu bây giờ mình xuất sử dụng cho cty minh mà phần thuế ko ghi thì phần thuế GTGT đó ai chiu????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hangiang nói:
- Theo Tôi thì không viết hoá đơn mà chỉ lập phiếu xuất kho, trong đó ghi rõ là xuất dùng cho bộ phận nào
Hàng hóa xuất ra khỏi kho thì đương nhiên phải lập phiếu Xuất kho chứ, ai mà chẳng biết điều này?

hangiang nói:
1. Trường hợp hoạt động của Cty có cả HH-DV chịu thuế và không chịu thuế nhưng không theo dõi độc lập được HH-DV của 2 mảng này mà phải dùng tiêu thức nào đó để phân bổ thuế đầu vào ==> Các bạn không cần quan tâm là xuất dùng cho bộ phận chịu thuế hay không vì khi mua về nhập kho và kê khai thuế đầu vào, nó đã được phân chia rồi
Câu này mâu thuẫn quá! "dùng tiêu thức nào đó để phân bổ thuế đầu vào" >< "khi mua về nhập kho và kê khai thuế đầu vào, nó đã được phân chia rồi". Hoặc có thể mình không hiểu ý bạn nói.

hangiang nói:
2. Trường hợp hoạt động của Cty có cả HH-DV chịu thuế và không chịu thuế nhưng theo dõi độc lập được HH-DV của 2 mảng => có lẽ phải xuất hoá đơn theo giá vốn và thuế VAT. Vì trường hợp này nếu chỉ dùng phiếu xuất kho tôi thấy vẫn còn lấn cấn chỗ thuế đã kê khai khấu trừ
Bạn đang đề cập tới hàng hóa xuất dùng nội bộ nào trong các trường hợp sau:
- Phục vụ cho: Sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ chịu thuế GTGT?
- Không phục vụ cho: Sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ chịu thuế GTGT?
- Phục vụ cho: Sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn cũng là một chứng từ dùng để hạch toán. Bạn đừng hiểu: chỉ có bán hàng mới xuất hóa đơn ra. Bán hàng là một trong các trường hợp phải xuất hóa đơn thôi.

Bạn có thể xem tại điểm 5.4, mục IV, phần B của Thông tư số 120/2003/TT-BTC.

chicken16 nói:
mình không hiểu tại sao lại có thể xuất dùng nội bộ cho công ty mà phải viết ra bằng hoá đơn VAT? bởi mình nghĩ khi mua hàng về mục đích là để bán. nhưng do nhu cầu công việc cần dùng thì chỉ viết phiếu xuất kho ra dùng và tính hạch toán của công ty ta đưa vào phân bổ dần vào phí quản lý hoặc phân bổ 1 lần.
Ai đó cho mình biết việc :Tự Xuất hoá đơn VAT cho công ty của mình nằm ở mục nào trong quy định nào để mình còn tìm đọc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA