Kế toán trưởng trong lĩnh vực xây dựng cơ bản những điều cần biết!

• Thread starter vietstarcom
  • Ngày gửi
V

vietstarcom

Guest
29/9/04
15
0
1
Ha Noi
Hi All,
Kính gửi các Bác em thấy diễn đàn này chưa có nhiều bài nói về Kế toán trong lĩnh vực xây dựng cơ bản. Em xin mạo muội đưa vào một đề mục như trên để đáp ứng sự quan tâm của mọi người mong các bác ủng hộ.Trứơc đây em cũng đã làm KT trong các doanh nghiệp sản xuất còn mới đây em tiếp nhận vị trí KTT cho một công ty xây dựng. Em không hiểu với KT XDCB thì có vấn đề gì đặc thù và khác biệt so với các lĩnh vực sản xuất khác không. Mong các Bác có kinh nghiêm thực tế về lĩnh vực này chỉ giáo dùm.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Kể toán xây dựng cơ bản chủ yếu đi sâu về kế toán xây lắp và kế toán giá thành( sản phẩm ở đây là các công trình, hạng mục công trình ) Thực ra về cơ bản thì kế toán trong DN sản xuất cũng không khác kế toán xây dựng cơ bản là mấy về cách tính giá thành sản phẩm ( ở đây mình nói là phương pháp tính giá thành cơ bản ) . Tuy nhiên với tên gọi đặc thù của nó là Kể toán xây dựng cơ bản thì những TK thường xuyên sử dụng có khác so với các phần hành kế toán khác. Đó chỉ là những nhận xét rất khái quát của mình . Bạn có thể cho một ví dụ cụ thể đẻ chúng ta cùng đi sâu thảo luận.

N

Ngamcuu

Sơ cấp
28/6/05
11
1
3
49
Nghe An
Kế toán trưởng trong doanh nghiệp xây dựng cơ bản theo mình thì không khó đâu. Hạch toán giá thành cũng không phức tạp, không phải sử dụng tài khoản 155, 156 mà kết chuyển trực tiếp chi phí từ 154 sang 632. Doanh thu phản ánh bình thường.
Song như bãn cũng biết đấy, XDCB là một lĩng vực theo đánh giá của dư luận cung như báo chí là nhiều tiêu cực mà đã là DN trong cơ chế như thế thìmình phải thế nào chứ. Đây mới là vấn đề cơ bản của người làm kế toán XDCB.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hi All,
Kính gửi các Bác em thấy diễn đàn này chưa có nhiều bài nói về Kế toán trong lĩnh vực xây dựng cơ bản. Em xin mạo muội đưa vào một đề mục như trên để đáp ứng sự quan tâm của mọi người mong các bác ủng hộ.Trứơc đây em cũng đã làm KT trong các doanh nghiệp sản xuất còn mới đây em tiếp nhận vị trí KTT cho một công ty xây dựng. Em không hiểu với KT XDCB thì có vấn đề gì đặc thù và khác biệt so với các lĩnh vực sản xuất khác không. Mong các Bác có kinh nghiêm thực tế về lĩnh vực này chỉ giáo dùm.
Thanks

Theo mình thì kế toán cho công ty xây dựng thì khác biệt chỉ là tính giá thành theo từng công trình, và tập hợp chi phí theo từng hạng mục thôi. Đặc trưng là do sản phẩm làm ra có thời gian dài (có công trình 1 đến 3 năm...) dó đó việc khó khăn là xác định giá vốn. Tức kết chuyển 154 về 632. Việc hạch toán nghiệp vụ này bạn nên dựa vào biên bản nghiệm thu công trình để tính. Việc này cũng không phải đơn giản cho lắm.
Ngoài ra còn có sự khác biệt nữa là dùng tk 3387 và 337.
Bạn hãy đưa ra một trường hợp cụ thể để trao đổi tốt hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA