Chuẩn mực kế toán nào?

• Thread starter huylt
  • Ngày gửi
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Chào các bác!
Em vừa đọc lại cái thông tư số 89/2002/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 09/10/2002, hướng dẫn kế toán thực hiện 04 chuẩn mực kế toán ban hành theo quyết định 149/2001/QĐ-BTC ngày 31/12/2001 thấy có quy định như sau:
" Bộ Tài chính hướng dấn kế toán thực hiện bốn chuẩn mực kế toán trên áp dụng cho các doanh nghiệp thuộc các ngành, các thành phần kinh tế trong cả nước trừ: Các doanh nghiệp Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ ban hành kèm theo Quyết định số 1177/TC/QĐ/CĐKT ngày 23/12/1996 và Quyết định số 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính"
Theo điều 2, quyết định 144 quy định như sau: " Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ ban hành theo Quyết định số 1177 TC/QĐ/CĐKT và Quy định sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ ban hành theo Quyết định này áp dụng cho các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực trong cả nước là công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH), công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân và hợp tác xã (HTX, trừ HTX nông nghiệp và HTX tín dụng nhân dân)
Nếu như thế các doanh nghiệp em là công ty TNHH sẽ không phải thực hiện hạch toán đúng như chuẩn mực kế toán các bác nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Hơn 90% dn ở VN là doanh nghiệp vừa và nhỏ. Họ vẫn áp dụng Chuẩn mực kế toán đây thôi. Vấn đề ở chỗ là họ được phép lựa chọn. Mà đã lựa chọn rồi thì phải theo một cách nhất quán. Lựa chọn Chế độ kế toán áp dụng cho DN vừa và nhỏ sẽ làm cho bạn khó xử lý hơn khi có các vấn đề khó phát sinh

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
nedved nói:
Hơn 90% dn ở VN là doanh nghiệp vừa và nhỏ. Họ vẫn áp dụng Chuẩn mực kế toán đây thôi. Vấn đề ở chỗ là họ được phép lựa chọn. Mà đã lựa chọn rồi thì phải theo một cách nhất quán. Lựa chọn Chế độ kế toán áp dụng cho DN vừa và nhỏ sẽ làm cho bạn khó xử lý hơn khi có các vấn đề khó phát sinh
Bác có thể nói rõ hơn là họ được phép lựa chọn như thế nào không?
Nếu đã khó xử lý khi có các vấn đề khó phát sinh thì lựa chọn làm gì nhỉ?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To huylt
BẠn Nedved nói đúng rồi đấy bạn ạ, Tuy những chuẩn mực ban hạch đều nói phạm vi áp dụng. Nhưng hầu hết các doanh nghiệp vừa và nhỏ gì cũng áp dụng theo đấy bạn ạ. Cty bạn nhỏ mà áp dụng đúng luật cả cho những công ty lớn thì càng tốt chứ sao (nói đùa vậy thôi)

Nếu có thông tư mới mà liên quan đến lĩnh vực cty mình thì bạn cứ việc thay đổi và áp dụng là tốt nhất.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Có thể em mới đọc có một vài lần nên chưa hiểu kỹ lắm, em sẽ đọc thêm, nhưng theo em nghĩ đã "Trừ" các doanh nghiệp áp dụng theo 1177 và 144 rồi thì áp dụng làm sao được, làm gì được quyền lựa chọn nữa đây?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tât nhiên, nếu đã chọn cái gì thì phải theo cái đó.

Tuy nhiên, hiện nay sự phân chia doanh nghiệp vừa và nhỏ với doanh nghiệp lớn không còn rõ rệt nữa, cơ quan thuế cũng không yêu cầu khi DN thành lập sẽ phải theo loại DN này hay loại DN kia.

Cách hạch toán theo DN vừa và nhỏ sẽ đơn giản hơn so với cách hạch toán theo DN lớn. Nhưng đi kèm theo sự giản đơn sẽ là sự thiếu hụt.Có một số nghiệp vụ kinh tế phát sinh sẽ không có tài khoản để phản ánh chính xác.

Với những điều trên, bạn có thể lựa chọn DN lớn cho an tâm nhé!

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Cảm ơn các bác đã nhắc nhở nhé!
:dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA