Tỷ giá hối đoái

• Thread starter phung thanh man
  • Ngày gửi
P

phung thanh man

Guest
23/9/05
2
0
0
binh duong
Chào các bạn!!!
công ty mình xuất khẩu ủy thác, mà số tiền luôn được khách hàng ứng tiền trả trước (vì là công ty nhà mà !!!) tỷ giá lúc xuất hàng luôn lớn hơn lúc ghi nhận số tiền ứng trước nên hạch toán vào TK 635.
xin các bạn cho mình ý kiến hạch toán như vậy đúng hay sai.
cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Liên quan đến vấn đề xử lý chênh lệch tỷ giá bạn có thể tham khảo cách hạch toán sau :
- Trường hợp có lãi ghi :
Nợ 111(1111), 112(1121) (Tổng giá thanh toán - Tỷ giá thực tế bán )
Có TK 111 (1112), 112 (1122) (Theo tỷ giá trên sổ kế toán)
Có TK 515 - Doanh thu hoạt động tài chính (Số chênh lệch tỷ giá thực tế bán lớn hơn tỷ giá trên sổ kế toán).

- Trường hợp bị lỗ ghi :
Nợ TK 111 (1111), 112 (1121) (Tổng giá thanh toán - Tỷ giá thực tế bán )
Nợ TK 635 - Chi phí tài chính (Số chênh lệch tỷ giá trên sổ kế toán lớn hơn tỷ giá thực tế bán )
Có TK 111 (1112), 112 (1122) (Theo tỷ giá trên sổ kế toán)

Bạn có thể tìm lại các bài viết khác về vấn đề tỷ giá trên diễn đàn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng rôi đấy bạn ạ. Lỗ tỷ giá hối đoái khi thu tiền nợ phải thu bằng ngoại tệ sẽ đưa vào chi phí hoạt động tài chính 635.

P

phung thanh man

Guest
23/9/05
2
0
0
binh duong
Cám ơn các bạn đã cho ý kiến. Vì công ty không có tài khoản ngoại tệ nên không thu bằng ngoại tệ chỉ thu bằng VND mà tiền do khách hàng thanh toán bằng ngoại tệ qua đơn vị ủy thác về đến TK bằng VND nên có ý kiến cho rằng không hạch toán vào TK 635.
Xin cho ý kiến.
Cám ơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi bạn phản ánh khoản chênh lệch do tỷ giá hối đoái thì cũng đâu có liên quan tới TK ngoại tệ đâu? Toàn VND cả thôi.

Khi khách hàng ứng trước: Nợ TK 111/ Có TK 131.

Khi khách đã nhận được hàng phản ánh doanh thu và số chênh lệch do tỷ giá hối đoái: Nợ TK 131, Nợ TK 635/ Có TK 511.

Nhưng nói thêm một chút ngoài lề nhé! Khách hàng ứng trước tiền khi mua hàng như vậy không được coi là hình thức xuất khẩu ủy thác đâu. Bạn có thể tham khảo ở Công văn 254/TCT-DNK dưới đây:

Đính kèm

• Cong van 254-TCT-DNK.pdf
    15.1 KB · Lượt xem: 35
M

mianlien01

Guest
9/7/05
2
0
0
50
TP Ho Chi Minh
Chào các anh, chị và các bạn, mình có 1 vài thắc mắc về cách xử lý chênh lệch giá ngọai tệ khi nhập kho,:
--> Hàng nhập về chưa có hóa đơn sẽ ghi theo giá tạm tính.

--> Khi hóa đơn về,sẽ xảy ra tình huống sau :
- có 1 số hàng đã xuất ra sử dụng và đã đưa vào chi phi kỳ báo cáo quyết tóan của lần trước :(dĩ nhiên là theo giá tạm tính)
- còn 1 số hàng vẫn còn tồn trong kho

-->Xin được hỏi,khi hóa đơn về trong kỳ quyết tóan kỳ này (giả sử giá thực tế > giá hạch tóan), số chênh lệch giữa giá thực tế và giá tạm tính mình có thể phân bổ tiếp : 1 phần sẽ bổ sung tăng chi phí , và 1 fần sẽ tăng giá vốn hàng tồn kho , như vậy có hợp lý không ? Hay là tòan bộ số chênh lệch đó, sẽ đưa vào 635.
Rất mong được sự chỉ giúp của các anh chị và các bạn.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu như có sự chênh lệch giữa tỷ giá thực tế và tỷ giá hạch toán bạn xem đó là chênh lệch tỷ giá tăng hay giảm để tính lỗ hay lãi tỷ giá sau đó cho vào 635 hay 515.

K

Kissfrom a rose

Guest
26/8/05
15
0
1
Hue
Theo mình, nếu phần chênh lệch giá thực tế > giá hạch toán là do đơn giá thực tế > đơn giá hạch toán thì bạn đưa vào giá vốn (nếu đã kết chuyển) hoặc là chi phí tăng thêm (nếu chưa xuất kho).
Nếu chênh lệch là do tỷ giá thì vẫn đưa vào 635 hoặc 515.

Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA