Xuất hàng nhiều hơn số hiện có

• Thread starter nhuanhpt
  • Ngày gửi
N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Em có trường hợp này mong mọi người giúp đỡ em với.

Tháng trước do không kiểm tra số lượng hàng tồn trong kho còn bao nhiêu nên em đã xuất hàng nhiều hơn số lượng còn lại là 1 cái. Vì chỗ em làm giá trị hàng cũng không lớn lắm (thẻ cào điện thoại). Đến khi kiểm tra lại thì em mới biết là minh đã xuất dư. Mà qua tháng này em mới nhập tiếp thẻ cào. Vậy em phải làm sao đây? Em đã viết hóa đơn cho khách hàng mất rồi. Mọi người giúp em với nhé.
Em cảm ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tội của bạn là không chịu xem số lượng tồn trên sổ sách trước khi viết hóa đơn. Sự đã rồi thì bạn phải chữa cháy thôi. Làm tạm một cái phiếu nhập kho số thẻ cào sẽ nhập trong tháng sau, sang tháng khi hóa đơn về thì kẹp vào cùng với phiếu nhập kho. Bạn cứ coi như: hàng về trước, hóa đơn về sau.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Thế còn trong sổ kho thi giai quyết làm sao. Ví dụ như số lượng tồn tháng trước là 2 cái, xuất trong tháng 3 cái. Vậy tồn cuối tháng sẽ viết như thế nào? không lẽ em ghi là -1?

Chết em rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngày trên phiếu nhập kho ghi trước ngày trên hóa đơn bán hàng ra là được. Nhập trước, xuất sau thì đâu có lo âm hàng?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong tình hình hiện tại như vậy có lẽ bạn phải đối phó như Tú Anh nói. Trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau cũng không có gì lạ. Tuy nhiên đó cũng là một kinh nghiệm cho bạn về sau. Trước khi viết hoá đơn bạn phải nhìn lại số lượng tồn trên thẻ kho nhé. Hàng không có mà vẫn có xuất thì rất nghiêm trọng đấy . Cách xử lý trên chỉ là sự hợp lý hoá về sổ sách thôi còn thực tế bạn cũng không có đủ hàng để xuất cho khách hàng đúng không . Như vậy mình chỉ xuất 2 cái mà hoá đơn viết xuất 3 cái thì thuế VAT đầu ra của mình sẽ lớn . Trong trường hợp này khách hàng không những được lợi thuế VAT đầu vào mà họ còn có thể phàn nàn về khâu bán hàng của công ty. Nếu bạn tạm lập một phiếu nhập kho trước ngày xuất hàng bạn nên căn cứ vào sự ước tính số lượng nhập của tháng trước và tháng này để ghi cho phù hợp . Ở đây mình chỉ thiếu một cái vì thế không nhất thiết phải ghi nhập số lượng nhiều đâu vì nếu tháng sau thực nhập ít hơn so với phiếu nhập mình ghi thì lại có vấn đề. Nếu không cẩn thận thì tháng này nối tiếp tháng sau mình lại phải đối phó thì mệt lắm. Bạn thận trọng nhé.

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Chào Nhuannhpt,
Tôi có thể tặng bạn 1 phần mềm nhỏ giúp bạn quản lý chính xác và tức thời tình hình tồn kho của 1 mặt hàng xác định ngay lúc xuất hàng. Với phần mềm này bạn có thể hòan tòan yên tâm giao phó cho nó kiểm sóat giúp bạn tình hình tồn kho (về cả số lượng lẫn giá trị) mỗi khi xuất kho đỡ mất công nhớ cho nhức đầu.
Nếu có nhu cầu sử dụng, xin gửi email đến: lhongduc@gmail.com
Chúc sức khỏe.
Lê Hồng Đức
0913.941.144

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn cũng có thể lập quản lý hàng tồn kho bằng excel cũng được. Chỉ dùng mấy công thức đơn giản để tính nhập xuất tồn. Lúc đó bạn cũng có thể biết được số lượng hàng tồn kho để hạch toán cho đơn giản. Công thức sử dụng chỉ cần dùng công thức địa chỉ ô tính tồn cuối, lệnh lọc tự động đẻ xem nội dung của từng mặt hàng. Bạn thử làm xem

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cái này thì chưa chắc đâu lequanghuy ơi! Có khi còn thừa hàng để xuất cơ, chỉ thiếu hàng trên hóa đơn thôi.

lequanghuy nói:
còn thực tế bạn cũng không có đủ hàng để xuất cho khách hàng đúng không .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Khi hàng hoá bán là thẻ cào và chỉ vượt có 1 cái thì mình có thể làm giấy vay được không nhỉ?

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
pham thi huyen nói:
Bạn cứ coi như: hàng về trước, hóa đơn về sau.
Thế còn ngày hoá đơn mua sau cả ngày hoá đơn xuất thì có được hiểu với nghĩa này không?

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Lunker nói:
Thế còn ngày hoá đơn mua sau cả ngày hoá đơn xuất thì có được hiểu với nghĩa này không?
Lão gia không bàn đến thủ tục hay nghiệp vụ kế toán. Lão gia chỉ nói về khả năng xuất hoá đơn bán trước khi có hoá đơn mua (chứ chưa nói đến nhập kho). Điều này về lý thuyết là chấp nhận được. Về thực tế cũng có xảy ra với những công ty kinh doanh thương mại có hệ thống kiểm soát nội bộ tốt, có thương hiệu mạnh. Còn những Công ty nhỏ thì không nên thực hiện nghiệp vụ này vì rất dễ bị để ý (khả năng gian lận rất dễ).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh định vay ai? Ai có mà cho?

vo vinh nam nói:
Khi hàng hoá bán là thẻ cào và chỉ vượt có 1 cái thì mình có thể làm giấy vay được không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu khả năng này không xảy ra thì sao lão gia? Oái ăm là ở chỗ: ngày của hóa đơn mua vào sẽ sau ngày của hóa đơn xuất ra.

Thôi, cứ liều mạng mà cho vào và coi như là khoản công nợ. Nói với cơ quan thuế rằng: nhà cung cấp chỉ viết hóa đơn khi thanh toán hết tiền. Đôi lúc cũng phải chày cối một tí, lão gia nhỉ?

ketoangiachat nói:
Lão gia chỉ nói về khả năng xuất hoá đơn bán trước khi có hoá đơn mua (chứ chưa nói đến nhập kho). Điều này về lý thuyết là chấp nhận được. Về thực tế cũng có xảy ra với những công ty kinh doanh thương mại có hệ thống kiểm soát nội bộ tốt, có thương hiệu mạnh. Còn những Công ty nhỏ thì không nên thực hiện nghiệp vụ này vì rất dễ bị để ý (khả năng gian lận rất dễ).

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
Giá trị cái thẻ cào không lớn lắm, thôi thì cứ làm cái nhập kho( kể ra phiếu nhập kho mà ko có hoá đơn hoặc hóa đơn mua xuất sau thì cũng ko ổn) hoặc làm phiếu nhập mua của cá nhân bán lẻ ( hehehe bịa ra 1 nhân thiếu tiền bán lại thẻ...). chứ còn bên thuế họ phát hiện ra thì phạt vẫn là phạt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA