Kế toán Xây dựng

• Thread starter Chau Minh Tran
  • Ngày gửi
C

Chau Minh Tran

Guest
Thưa các bác gần xa!

Bác nào có hệ thống tài khoản chi tiết của kế toán XD_ đặc biệt là XD cầu đường cho em một bản để tham khảo được ko ạ!

:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chau Minh Tran

Guest
Chau Minh Tran nói:
Thưa các bác gần xa!

Bác nào có hệ thống tài khoản chi tiết của kế toán XD_ đặc biệt là XD cầu đường cho em một bản để tham khảo được ko ạ!

:dzo:

Không bác nào trả lời em sao? Nếu không có câu tralời thì cho em một lời tưchối đi
Hic Hic!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác đi kiếm quyển sách kế toán về xây dựng mà ngâm cứu cho nó nhanh. Đặc biệt là cầu đường thì e không có tài khoản riêng đâu. Bác có thể dựa vào hệ thống tài khoản chung mà xây dựng cho công ty mình thôi.

Phải bỏ ra chi phí thì mới đem lại lợi ích được.

Chau Minh Tran nói:

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
Thực ra hệ thống kế toán xây dựng cũng tương tự như hệ thống các tài khoản trong 1141 thôi. Nhưng kế toán xây dựng có mở thêm một số những tài khoản sau:

+2117: dàn giáo cốp pha (Công ty đăng ký là tài sản cố định, không phải là công cụ dụng cụ);
+337: ghi nhận doanh thu đối với các hợp đồng theo tiến độ;

Đặc biệt là kế toán xây dựng bạn nên đọc chuẩn mực hợp đồng xây dựng để xây dựng tiêu thức phân bổ giá vốn, kết chuyển chi phí sản xuất kinh doanh dở dang.

C

Chau Minh Tran

Guest
Hoang Lien nói:
Thực ra hệ thống kế toán xây dựng cũng tương tự như hệ thống các tài khoản trong 1141 thôi. Nhưng kế toán xây dựng có mở thêm một số những tài khoản sau:

+2117: dàn giáo cốp pha (Công ty đăng ký là tài sản cố định, không phải là công cụ dụng cụ);
+337: ghi nhận doanh thu đối với các hợp đồng theo tiến độ;

Đặc biệt là kế toán xây dựng bạn nên đọc chuẩn mực hợp đồng xây dựng để xây dựng tiêu thức phân bổ giá vốn, kết chuyển chi phí sản xuất kinh doanh dở dang.

Cuối cùng cũng có một người trả lời Cám ơn bác rất nhiều Hic!
Nhưng em muốn biết một ví dụ về tài khoản chi tiết của một DN nào đó đã lập.

C

Chau Minh Tran

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Bác đi kiếm quyển sách kế toán về xây dựng mà ngâm cứu cho nó nhanh. Đặc biệt là cầu đường thì e không có tài khoản riêng đâu. Bác có thể dựa vào hệ thống tài khoản chung mà xây dựng cho công ty mình thôi.

Phải bỏ ra chi phí thì mới đem lại lợi ích được.

Daj em hieeur nếu ko ai giúp thì em cũng tự lập lấy một cái thôi Chứ biết mần răng!

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Sách chưa hẳn đã có những điều bạn cần tìm đâu! Bởi ở mỗi một đơn vị người ta căn cứ theo yêu cầu quản lý cụ thể để bổ sung thêm các TK chi tiết dựa vào hệ thồng TK kế toán chuẩn thôi!

C

Chau Minh Tran

Guest
hvtgroup nói:
Sách chưa hẳn đã có những điều bạn cần tìm đâu! Bởi ở mỗi một đơn vị người ta căn cứ theo yêu cầu quản lý cụ thể để bổ sung thêm các TK chi tiết dựa vào hệ thồng TK kế toán chuẩn thôi!

Em cung biet vay Va em dang tim cai sach khong co "mỗi một đơn vị người ta căn cứ theo yêu cầu quản lý cụ thể để bổ sung thêm các TK chi tiết dựa vào hệ thồng TK kế toán chuẩn"

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
Chau Minh Tran nói:
Cuối cùng cũng có một người trả lời Cám ơn bác rất nhiều Hic!
Nhưng em muốn biết một ví dụ về tài khoản chi tiết của một DN nào đó đã lập.

Nói chung là bạn nên đưa cho tôi thông tin mà doanh nghiệp bạn đang làm ví dụ như cách quản lý: tập trung hay khoán...? và đặc thù khác nữa....tôi và bạn có thể thảo luận thêm...

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hệ thống TK chi tiết của kế toán xây dưng cầu đường theo mình cũng gần giống với TK của DN xây lắp . Nếu bạn cần mình cho bạn hệ thông TK này qua mail.Cho mình địa chỉ mail của bạn.

A

AKTIHA

Guest
9/10/05
5
0
0
41
Vinh Phuc
Em la thanh vien moi ra truong chua co kinh nghiem, mong cac Bac trong Forum chi bao

hiiihihihihihih!!!!!xin chao cac Bac.
Em la tan binh moi cua Gia Dinh Web ke toan minh, moi ra truong nen chua co nhieu kinh nghiem, cac Bac la the he di truoc, chi bao cho em. Thanks !!

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to akatiha
Bạn phải gửi tâm sự này vào mục tâm sự những người làm kế toán chứ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu Hoàng Liên đồng ý lấy chi tiết mấy TK liên quan đến xây dựng mình sẽ gửi cho bạn chiều nay. Những TK nào chung trong hệ thống TK DN mình không đánh lại nữa nhé. Lười một tý. Hì

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tớ gửi cho Hoang Lien rồi đấy. Bạn Mở file đính kèm ra xem nhé

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
lequanghuy nói:
Tớ gửi cho Hoang Lien rồi đấy. Bạn Mở file đính kèm ra xem nhé
Cảm ơn Huy nhiều nhé!!! Mình nhận được rồi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to Chau minh tran
Nhận được tin nhắn của bạn, mình gửi cho bạn ngay HTTK xây lắp qua địa chỉ mail của bạn ở tin nhắn rồi đấy. Bạn kiểm tra lại hòm thư của bạn nhé

T

tridung145

Guest
25/10/05
6
0
0
Ha Noi
Ðề: Ke toán Xây dựng

chào anh Huy nhiệt tình, em cũng là một tay kế toán mới ra trừờng nhưng chưa có kinh nghiệm mấy,anh có tài liệu nào hay hay nói về kế toán xây dựng kô, em học trong trừờng nhưng ít nói về xây dựng lắm, anh giúp em nhé
Thanks anh nhiều.
Địa chỉ mail của em nè :tridung145@yahoo.com

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi

Nhờ các bạn tư vấn trường hợp này xử lý thế nào nhé.
Công ty mình có công trình ở địa phương khác với trên địa chỉ kinh doanh, kế toán mình tập trung tại văn phòng công ty trong khi đó khi lấy hoáđơn thì một số hoá đơn ghi ở người mua hàng là người ở tại công trình nếu kế toán tại VP công ty làm phiếu nhập kho cho người đó thì liệu có hợp lý không và ngược lại trong trường hợp mua hàng ở tại công trình nhưng bên bán khi lấy tiền thì lại đến cong ty viết hoá đơn và lấy tiền thì lại viết người mua hàng là người ở tại văn phòng chứ không phải là người đang ở công trình.Nếu mình làm phiếu nhập kho mang tên người ở công trình có đúng không hay là làm phiếu nhập kho mang tên người ghi trên hoá đơn mua hàng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM

"Tên người mua hàng" trên Hóa đơn với "Tên người giao hàng" trên Phiếu nhập kho có thể khác nhau. Điều này là chuyện bình thường. Quan trọng hơn, bạn quản lý hàng hóa khi nhập về ra sao thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA