Thuế GTGT đối với trường hợp mua HH của dân!

  • Thread starter Chau Minh Tran
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

Chau Minh Tran

Guest
#1
Các bác ơi, trước đây em đọc ở đâu đó (đã lục lọi toàn bộ trí nhớ nhưng có lẽ tuổi cao, sức yếu nên không còn nhớ rõ!) có tài liệu viết: khi mua HH của dân (ví dụ như đất đá tự khai thác, cây gỗ ...) thì có thể lập giấy tờ xác nhận gì đó và được tính VAT đầu vào. Bác nào có biết thông tin gì về khoản nay có thể cho em thỉnh giáo được không ạ?
 
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,105
2
38
Hải Phòng
#2
Trường hợp này cũng hơi lạ vì nếu như mình có thuế VAT đầu vào thì phải yêu cầu người bán viết thuế đầu ra cho mình . Nhưng nếu là hộ dân không có đăng ký nộp thuế và kê khai thuế VAT thì họ làm gì có hoá đơn VAT cho mình. Họ chỉ có " tiền trao cháo múc" thôi ( bán hàng và thu tiền ). Trong trường hợp này mà kiếm được hoá đơn VAT đầu vào thì hơi khó. Không biết các bác nghĩ như thế nào ? Mọi người cùng tham gia nhé
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#3
Cái mà bác đọc chính là Nghị định số 76/2002/NĐ-CP ngày 13/09/2002. Phần đó là như thế này:

3. Sửa đổi điểm d khoản 1 Điều 9 quy định về khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào như sau:

"d) Các cơ sở sản xuất, kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được tính khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào tỷ lệ 1% tính trên giá hàng hoá, dịch vụ mua vào không có hoá đơn giá trị gia tăng đối với:

- Hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản chưa qua chế biến; đất; đá; cát; sỏi và các loại phế liệu mua vào không có hoá đơn. Cơ sở kinh doanh thu mua các mặt hàng trên phải lập chứng từ thu mua và bảng kê theo hướng dẫn của cơ quan Thuế.

Nhưng giờ đây cái Nghị định này đã lỗi thời rồi và được thay thế bởi Nghị định số 158/2003/NĐ-CP. Giờ đây, hàng hóa mua vào không có hóa đơn thuế GTGT thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

Chau Minh Tran nói:
Các bác ơi, trước đây em đọc ở đâu đó (đã lục lọi toàn bộ trí nhớ nhưng có lẽ tuổi cao, sức yếu nên không còn nhớ rõ!) có tài liệu viết: khi mua HH của dân (ví dụ như đất đá tự khai thác, cây gỗ ...) thì có thể lập giấy tờ xác nhận gì đó và được tính VAT đầu vào. Bác nào có biết thông tin gì về khoản nay có thể cho em thỉnh giáo được không ạ?
 
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
404
9
0
36
HCM
#4
Theo mình thì trước đây có thể dùng hoá đơn thu mua hàng nông lâm thủy hải sản. Tuy nhiên thì Bộ TC vừa có công văn thu hồi và không cho phép lưu hành hoá đơn này nữa, bạn có thể dùng bảng kê 04. Tuy nhiên trước khi dùng bạn nên có công văn xin ý kiến của Tổng cục thuế.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#5
Trời ơi! Đã có công văn thu hồi loại hóa đơn đó rồi thì cần gì phải làm công văn xin ý kiến nữa chứ?

Bạn xem công văn ở đây nhé!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9108

Tại sao các bạn hay nhầm giữa hóa đơn được khấu trừ thuế GTGT với hóa đơn được tính vào chi phí hợp lý thế? Xin nhắc lại các bạn nhé! Hóa đơn có thuế GTGT thì mới được khấu trừ thuế GTGT.
 
C

Chau Minh Tran

Guest
#6
Như bác TAnh nói thì các loại HH này bây giờ chỉ được tính vào chi phí hợp lý chứ không được khấu trừ một khoản thuế nào! Em hiểu rồi. Cám ơn bác
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603

Xem nhiều